Đã hưởng chế độ tử tuất thì không hưởng trợ cấp hàng tháng (16/03/2016, 12:15)

Mẹ của ông Phạm Văn Lực được hưởng chế độ đối với người khuyết tật. Từ tháng 10/2014, mẹ ông được hưởng thêm chế độ tử tuất hàng tháng. Tháng 5/2015, mẹ ông bị cắt chế độ người khuyết tật. Ông Lực hỏi, mẹ ông có được hưởng cả 2 chế độ trên không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời ông Lực như sau:

Theo quy định tại Điều 51 Luật Người khuyết tật thì người khuyết tật đang hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng; đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng thì không hưởng chính sách trợ cấp xã hội hàng tháng. 

Vì vậy, nếu mẹ ông Phạm Văn Lực đã hưởng chế độ tử tuất hàng tháng thì không được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.

Theo Chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này