Đi học ngắn hạn, bình xét thi đua cuối năm thế nào? (22/01/2019, 06:43)

Cá nhân được cử tham gia đào tạo bồi dưỡng ngắn hạn dưới 1 năm, chấp hành tốt quy định của cơ sở đào tạo, bồi dưỡng thì thời gian học tập được tính vào thời gian công tác tại cơ quan, tổ chức, đơn vị để được bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến, Chiến sĩ tiên tiến.

Bà Vũ Thu Diệu được cơ quan cử đi học lớp bồi dưỡng ngắn hạn dưới 1 năm hệ vừa làm vừa học, đạt loại khá trong quá trình học tập, chấp hành nghiêm quy định của trường và điều lệnh công an, không vi phạm kỷ luật. Vậy, bà Diệu được xếp loại thi đua như thế nào? Quy định tại văn bản nào? 

Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 10 Nghị định số 91/2017/NĐ-CP ngày 31/7/2017 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Thi đua, khen thưởng: “Cá nhân được cử tham gia đào tạo bồi dưỡng ngắn hạn dưới 1 năm, chấp hành tốt quy định của cơ sở đào tạo, bồi dưỡng thì thời gian học tập được tính vào thời gian công tác tại cơ quan, tổ chức, đơn vị để được bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến, Chiến sĩ tiên tiến”. 

Theo đó, trường hợp của bà Vũ Thu Diệu đã có thời gian tham gia lớp đào tạo bồi dưỡng ngắn hạn dưới 1 năm, chấp hành tốt quy định của cơ sở đào tạo, bồi dưỡng thì kết hợp với thời gian công tác tại đơn vị để bình xét danh hiệu thi đua. 

Nếu đủ tiêu chuẩn và đảm bảo tỷ lệ theo quy định tại Điều 9 Thông tư số 40/2014/TT-BCA ngày 23/9/2014 của Bộ Công an quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện công tác thi đua, khen thưởng trong Công an nhân dân, Công an xã, Bảo vệ dân phố và phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc thì bà Vũ Thu Diệu được xét tặng danh hiệu “Chiến sĩ tiên tiến” hoặc nếu đủ tiêu chuẩn và đảm bảo tỷ lệ theo quy định tại Điều 10 Thông tư số 40/2014/TT-BCA ngày 23/9/2014 của Bộ Công an quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện công tác thi đua, khen thưởng trong Công an nhân dân, Công an xã, Bảo vệ dân phố và phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc thì bà Vũ Thu Diệu được xét tặng danh hiệu “Chiến sĩ thi đua cơ sở”. 

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này