Điều kiện cộng nối thời gian công tác để tính chế độ hưu (18/06/2019, 08:20)

Bà Nguyễn Thị Kim Hồng làm nhân viên phục vụ cho công an huyện từ tháng 12/1993-9/1995. Sau đó bà nghỉ việc, chuyển làm kế toán trường học. Nay bà đến tuổi nghỉ hưu, vậy thời gian bà làm nhân viên phục vụ tại Công an huyện có được cộng với thời gian công tác để tính chế độ hưu không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề bà Hồng hỏi như sau:

Khoản 5, Điều 3 Luật BHXH năm 2014 quy định, thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH.

Khoản 6, Điều 123 Luật này quy định, người lao động có thời gian làm việc trong khu vực Nhà nước trước ngày 1/1/1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng BHXH.

Việc tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng BHXH được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng BHXH của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân, và công an nhân dân.

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam ban hành quy trình thu BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; Quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT, thì hồ sơ xác nhận thời gian đóng BHXH cho người tham gia được cộng nối thời gian nhưng không phải đóng BHXH trước năm 1995, bao gồm:

- Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1 -TS).

- Hồ sơ kèm theo: Lý lịch gốc và lý lịch bổ sung (nếu có) của người lao động, quyết định tiếp nhận, hợp đồng lao động, các giấy tờ có liên quan khác như: Quyết định nâng bậc lương, quyết định điều động hoặc quyết định chuyển công tác, quyết định phục viên xuất ngũ, chuyển ngành, giấy thôi trả lương…

Trường hợp bà Nguyễn Thị Kim Hồng có thời gian làm nhân viên phục vụ tại công an huyện từ tháng 12/1993 đến tháng 9/1995, nếu có đầy đủ hồ sơ xác nhận thời gian công tác đó, mà chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc, hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 được tính là đã đóng BHXH, được cộng nối với thời gian đã đóng BHXH sau ngày 1/1/1995 để tính hưởng chế độ hưu trí.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này