Điều kiện đóng BHXH tự nguyện 1 lần để có lương hưu (07/11/2018, 10:46)

Ông Nguyễn Văn Lâm sinh ngày 8/8/1965, đóng BHXH được 16 năm 5 tháng, trong đó 15 năm làm công việc độc hại. Ông Lâm hỏi, tháng 9/2018 ông nghỉ làm thì ông có thuộc đối tượng đóng BHXH tự nguyện 1 lần cho thời gian còn thiếu để đến tháng 11/2018 hưởng chế độ hưu trí không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 73 Luật BHXH năm 2014, điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện thì: Người tham gia BHXH tự nguyện được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên; Người tham gia BHXH tự nguyện đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định (nam từ đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên) nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Đối chiếu các quy định trên, trường hợp của ông Nguyễn Văn Lâm, sinh ngày 8/8/1965, đóng BHXH được 16 năm 5 tháng (trong đó có 15 năm làm công việc độc hại) tính đến tháng 9/2018 nhưng chưa đủ 60 tuổi nên không đủ điều kiện được đóng BHXH tự nguyện một lần.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này