Chăm sóc nạn nhân chất độc hóa học có được hỗ trợ? (24/11/2016, 10:33)

Ông Lê Văn Hùng là thành viên Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin Việt Nam. Ông Hùng đã lập gia đình và có con nhỏ, tuy nhiên ông Hùng không lao động được, tất cả sinh hoạt do vợ đảm nhận. Vậy, vợ của ông có được hưởng chế độ người nuôi dưỡng không? Nếu được thì cần thủ tục gì?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 17 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10/4/2012 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều của Luật Người khuyết tật, hộ gia đình đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc cho người khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng kinh phí hỗ trợ chăm sóc cho người đó.

Đối chiếu với quy định hiện hành, nếu ông Lê Văn Hùng là người khuyết tật đặc biệt nặng thì hộ gia đình được hưởng kinh phí hỗ trợ chăm sóc.

Hồ sơ đề nghị hỗ trợ kinh phí chăm sóc quy định tại Khoản 2, Điều 30 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này