Chế độ nghỉ việc chăm con ốm (01/12/2016, 14:29)

Con của ông Nguyễn Mùi được gần 2 tháng tuổi, bị ốm phải nhập viện điều trị. Vợ ông Mùi vẫn trong thời gian nghỉ thai sản, không đủ sức khỏe để chăm con. Ông Mùi hỏi, ông có được hưởng chế độ BHXH do nghỉ việc chăm con ốm không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Khoản 2, Điều 25 Luật BHXH quy định, điều kiện hưởng chế độ ốm đau là người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Theo quy định nêu trên, ông Mùi nộp hồ sơ gồm: Giấy ra viện nếu con ông điều trị nội trú hoặc Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH nếu con ông điều trị ngoại trú cho đơn vị sử dụng lao động để nộp cho cơ quan BHXH xem xét, giải quyết chế độ ốm đau đối với ông.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này