Chế độ đối với công chức được cử đi học (17/04/2018, 08:42)

Bà Đỗ Thị Thu Thảo là công chức, được cơ quan cử đi học, vẫn hưởng nguyên lương, phụ cấp và chế độ thanh toán cho công chức đi học. Tháng 3/2018, bà Thảo sinh con, thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian đi học.

Bà Thảo hỏi, trong thời gian nghỉ thai sản bà vẫn phải đi học, vậy có được hưởng chế độ tiền lương, tiền học phí, phụ cấp, trợ cấp không? Nếu được thì bà phải thực hiện thủ tục gì?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Khoản 3, Điều 37 Nghị định số 101/2017/NĐ-CP ngày 1/9/2017 của Chính phủ quy định quyền lợi của cán bộ, công chức, viên chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng trong nước như sau:

- Được cơ quan quản lý, sử dụng bố trí thời gian và kinh phí theo quy định;

- Được tính thời gian đào tạo, bồi dưỡng vào thời gian công tác liên tục;

- Được hưởng các chế độ, phụ cấp theo quy định của pháp luật;

- Được biểu dương, khen thưởng về kết quả xuất sắc trong đào tạo, bồi dưỡng.

Cán bộ, công chức, viên chức là nữ, là người dân tộc thiểu số, ngoài những quyền lợi được hưởng theo quy định nêu trên còn được hưởng các quyền lợi theo quy định của pháp luật về bình đẳng giới và công tác dân tộc.

Theo Điều 38 Nghị định này, cán bộ, công chức, viên chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng có trách nhiệm:

- Thực hiện các quy định về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức;

- Thực hiện quy chế đào tạo và chịu sự quản lý của cơ sở đào tạo, bồi dưỡng trong thời gian tham gia khóa học;

- Thực hiện quy định về đền bù chi phí đào tạo.

Trường hợp bà Đỗ Thị Thu Thảo là công chức được cơ quan cử đi học được hưởng nguyên lương, phụ cấp và chế độ thanh toán cho công chức được cử đi học. Tháng 3/2018 bà Thảo sinh con, hưởng chế độ trợ cấp thai sản do BHXH chi trả.

Theo quy định của Bộ luật Lao động, Luật BHXH thì thời gian nghỉ sinh con bà Thảo được hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả, không phải đến cơ quan làm việc nên không được cơ quan trả lương và các phụ cấp theo lương.

Nhưng trùng với thời gian được cơ quan cử đi học bà Thảo sinh con, thời gian được nghỉ thai sản bà Thảo vẫn phải đi học, thực hiện quy chế đào tạo và chịu sự quản lý của cơ sở đào tạo trong thời gian tham gia khóa học, do đó bà Thảo cần được hưởng các chế độ tiền lương, tiền học phí, phụ cấp, trợ cấp do cơ quan chi trả.

Muốn được thanh toán các chế độ tiền lương, tiền học phí, phụ cấp, trợ cấp do cơ quan cử đi học chi trả, bà Thảo phải có đơn yêu cầu, kèm theo xác nhận của cơ sở đào tạo về thời gian thực tế bà đã đến lớp tham gia khóa học tập trùng lặp với thời gian sinh con gửi đến người đứng đầu cơ quan cử công chức đi học xem xét giải quyết.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

​​

 

vé máy bay đi buôn ma thuột 24h, bep dien tu , bếp điện từ bosch, kinh nguyet khong deu, laptop gia re,áo gia đình, Biến tần, quạt trần, Dịch vụ chuyển nhà,thiết kế nội thất văn phòng, gương trang trí , gương treo tường , gương đứng , gương soi toàn thân , Du lịch Côn đảo, Du lịch Phú Quốc, gương phòng tắm, gương trang trí phòng khách, gương soi, công ty việt hưng phát,xe ben tmt,màn hình tương tác,grand manhattan,novaworld phan thiet,Toyota, chà ron gạch, vệ sinh nhà xưởng, giao dịch mua ban bitcoin uy tin,http://chuyengianuoc.com , Ảnh viện áo cưới, rem cua ,myanmar visa from australia,vé máy bay,dung dịch vệ sinh phụ nữ , aio city, doc bao hôm nay,bảng giá chung cư thanh hà, bếp từ munchen , bếp từ chefs, gương kính, cắt kính mặt bàn, gương nhà tắm, kính trang trí, vách kính, gương dán tường, khung tranh, khung bằng khen, shop acc lien quan, S10 Viettel Store,marketing agency,Tranh phong cảnh,Web hosting forum,thi công nội thất khách sạn,Top VietNam,Lá Số Tử Vi,cửa nhôm Xingfa,báo giá cửa nhôm Xingfa,cửa nhôm,đầm thiết kế,gioitre, in name card,văn phòng ảo, màn nhựa pvc,Nhận in ấn lấy ngay sau 15p, camera an ninh,Kết quả xổ số Miền Bắc,Truyện ngôn tình,Có con 1 - 12 tuổi,Cách nấu ăn ngon,Tóc đẹp, mua thuốc podophyllin 25 tại hà nội,Teehot.com
Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001 Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO 14001 Chứng nhận ISO 13485
 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này