Chỉ huy phó quân sự xã trực đêm có được hưởng chế độ? (03/04/2018, 08:01)

Theo phản ánh của bà Lê Thị Tuyết Lê, Nghị định số 58/2010/NĐ-CP quy định một số chế độ cho chỉ huy phó ban chỉ huy quân sự cấp xã như phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp hàng tháng, BHXH, BHYT, công tác phí..., nhưng không quy định chế độ chi trả việc trực chỉ huy vào ban đêm.

Bà Lê hỏi, có quy định chỉ huy phó phải trực không, chế độ chi trả thời gian trực đêm có được tính không và theo quy định nào?

Về vấn đề này, Cục Dân quân tự vệ - Bộ Quốc phòng trả lời như sau:

Tại Điểm a, Khoản 1, Điều 13 Thông tư số 108/2016/TT-BQP ngày 16/7/2016 của Bộ Quốc phòng quy định chế độ hoạt động của dân quân tự vệ trong trạng thái sẵn sàng chiến đấu thường xuyên:

“1. Ban chỉ huy quân sự cấp xã, ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở, chỉ huy đơn vị tự vệ nơi không có ban chỉ huy quân sự cơ quan, tổ chức ở cơ sở và ban chỉ huy quân sự Bộ, ngành Trung ương thực hiện các chế độ sau:

a) Chế độ trực chỉ huy: Do chỉ huy trưởng ban chỉ huy quân sự cấp huyện quy định”.

Về chế độ chi trả thời gian trực đêm, hiện nay, Luật Dân quân tự vệ và các văn bản pháp luật về dân quân tự vệ, chưa quy định chế độ chi trả trực chỉ huy vào ban đêm của chỉ huy phó ban chỉ huy quân sự cấp xã.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này