Chủ cơ sở mầm non có được trực tiếp đứng lớp? (05/12/2018, 09:15)

Bà Đoàn Thị Linh muốn thành lập cơ sở mầm non tư thục và đứng tên quản lý nhóm lớp. Bà Linh hỏi, bà có được nằm trong danh sách giáo viên trực tiếp đứng lớp không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Điều kiện, thủ tục đăng ký thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 46/2017/NĐ-CPngày 21/4/2017 của Chính phủ quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục (Điều 10, Điều 11); Điều lệ trường mầm non (Thông tư số 44/2010/TT-BGDĐT ngày 30/12/2010; Thông tư số 05/2011/TT-BGDĐT ngày 10/2/2011; Thông tư số 09/2015/TT-BGDĐTngày 14/5/2015 của Bộ Giáo dục và Đào tạo sửa đổi, bổ sung một số điều của Điều lệ trường mầm non); Quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục (Thông tư số 13/2015/TT-BGDĐT ngày 30/6/2015 và Thông tư số 13/2018/TT-BGDĐT sửa đổi Điều 14 của Quy chế tổ chức hoạt động trường mầm non tư thục).

Điểm b Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 13/2015/TT-BGDĐT quy định quyền hạn chủ nhóm lớp quy định: “được làm giáo viên giảng dạy nếu đủ các điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định”.

Do vậy, nếu bà Đoàn Thị Linh đủ tiêu chuẩn làm giáo viên mầm non theo quy định (về trình độ chuẩn, có bằng tốt nghiệp trung cấp sư phạm đối với giáo viên mầm non – Điều 77 Luật Giáo dục), bà có thể làm giáo viên trực tiếp đứng lớp.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này