Có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con (06/07/2017, 16:00)

Bà Ngô Phương Lan làm việc trong lực lượng Công an nhân dân, nghỉ thai sản được hơn 4 tháng. Bà Lan hỏi, bà có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con không?

Về vấn đề này, Bộ Công an trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con:“Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại Khoản 1 hoặc Khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây: Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 4 tháng; Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại Khoản 1 hoặc Khoản 3 Điều 34 của Luật này.”

Như vậy, trường hợp của bà Ngô Phương Lan đã nghỉ thai sản hơn 4 tháng, nếu báo trước và được đơn vị nơi bà đang công tác đồng ý thì bà có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con. 

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này