Có được nâng lương trước thời hạn hai lần liên tiếp? (18/10/2019, 08:38)

Ông Lê Hoàng là công chức, đang hưởng lương bậc 6 ngạch chuyên viên chính. Ngày 1/10/2019, ông nhận được thông báo sẽ nghỉ hưu vào ngày 1/4/2020.

Trước đó, ngày 1/1/2018, ông Hoàng đã được nâng lương trước thời hạn lên bậc 6/8 ngạch chuyên viên chính, đến ngày 1/1/2021, ông đủ thời gian nâng bậc lương thường xuyên. Trong các năm giữ bậc, ông Hoàng luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên, không bị vi phạm kỷ luật.

Ông Hoàng hỏi, theo Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ thì ông có thuộc diện nâng lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu theo Mục 2, Điều 3 Thông tư này không? Nếu không thì vì lý do gì?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu được quy định tại Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ (tình trạng còn hiệu lực) như sau:

Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu, nếu trong thời gian giữ bậc đạt đủ 2 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư này, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư này.

Theo ông Lê Hoàng phản ánh, ông là công chức, đang hưởng lương bậc 6 ngạch chuyên viên chính. Ngày 1/10/2019, ông nhận được thông báo sẽ nghỉ hưu vào ngày 1/4/2020.

Trước đó, ngày 1/1/2018, ông Hoàng đã được nâng lương trước thời hạn lên bậc 6/8 ngạch chuyên viên chính, đến ngày 1/1/2021 đủ thời gian nâng bậc lương thường xuyên lên bậc 7/8 ngạch chuyên viên chính. Trong các năm giữ bậc, ông Hoàng luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên, không bị vi phạm kỷ luật.

Trường hợp ông Lê Hoàng đang hưởng lương bậc 6/8 ngạch chuyên viên chính từ ngày 1/1/2018 (Thang lương công chức A2, Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước, ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ). Căn cứ quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV về thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ lương bậc 6/8 ngạch chuyên viên chính, đến ngày 1/1/2021, ông Lê Hoàng sẽ được xét nâng lương bậc 7/8 ngạch chuyên viên chính.

Ông Lê Hoàng có thông báo nghỉ hưu ngày 1/10/2019, tính đến trước ngày nghỉ hưu vào ngày 1/4/2020, ông Hoàng còn thiếu 8 tháng là đủ thời gian giữ bậc (36 tháng) để được xét nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/1/2020, thỏa mãn điều kiện quy định tại đoạn cuối Khoản 2, Điều 3, Thông tư số 08/2013/TT-BNV: "… kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng...".

Nếu trong thời gian giữ bậc 6/8 ông Lê Hoàng đạt đủ 2 tiêu chuẩn: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; và không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức, thì khi đã có thông báo nghỉ hưu, ông Hoàng có đủ điều kiện được nâng bậc lương trước thời hạn 12 tháng, hưởng lương chuyên viên chính bậc 7/8 kể từ ngày 1/1/2020.

Tại Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV có quy định không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh.

Trường hợp ông Hoàng đã được nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ vào ngày 1/1/2018 (theo quy định tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV) và sẽ được nâng bậc lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu vào ngày 1/1/2020 (theo quy định tại Khoản 2, Điều 3 Thông tư này). Đây là hai chế độ nâng bậc lương trước thời hạn khác nhau, nên ông Hoàng không thuộc trường hợp bị cấm hai lần liên tiếp nâng bậc trước thời hạn quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư này.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này