Có được tách thửa trước khi xin cấp sổ đỏ? (20/12/2018, 09:05)

Căn cứ các quy định của pháp luật đất đai hiện hành thì việc chia thửa đất thành các phần để xin cấp Giấy chứng nhận đối với thửa đất chưa được cấp Giấy chứng nhận là không có cơ sở để thực hiện.

Theo phản ánh của ông Văn Thuấn, tại Khoản 11, Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường có quy định về hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục tách thửa hoặc hợp thửa đất gồm: Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK; bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

Ông Thuấn hiểu, quy định như trên đồng nghĩa với việc thửa đất đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận nhưng hiện tại chưa được cấp thì không được tách thửa. Ông hỏi, quy định như vậy căn cứ cơ sở pháp lý nào?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:
Liên quan đến nội dung hỏi về tách thửa đất, Bộ Tài nguyên và Môi trường đã khẳng định việc “chỉ khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất mới có đầy đủ các quyền năng của người sử dụng đất, trong đó có các quyền chung theo quy định tại Điều 166 của Luật Đất đai và các quyền liên quan đến chuyển quyền sử dụng đất như chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất (xuất hiện các nhu cầu về chia tách thửa đất)”.

Căn cứ các quy định của pháp luật đất đai hiện hành thì việc chia thửa đất thành các phần để xin cấp Giấy chứng nhận đối với thửa đất chưa được cấp Giấy chứng nhận là không có cơ sở để thực hiện.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này