Giấy chứng nhận VietGAP có hiệu lực bao lâu? (25/07/2019, 08:36)

Ông Võ Hồng Tuấn hỏi, thời hạn của Giấy chứng nhận VietGAP trồng trọt là bao lâu? Trước đây theo Thông tư 48/2012/TT-BNNPTNT, thời hạn của Giấy chứng nhận là 2 năm nhưng Thông tư 06/2018/TT-BNNPTNT đã bãi bỏ VietGAP trồng trọt.

Ông Tuấn được biết hiện nay VietGAP trồng trọt thực hiện theo TCVN 11892-1:2017, nhưng không có quy định về thời hạn của Giấy chứng nhận.

Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn trả lời vấn đề này như sau:

Hiện nay việc thực hiện VietGAP trồng trọt theo TCVN 11891-1:2017. Tại Điểm e, Khoản 1, Điều 20 Nghị định 127/2007/NĐ-CP ngày 1/8/2007 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Tiêu chuẩn và Quy chuẩn kỹ thuật, quy định Bộ Khoa học và Công nghệ có trách nhiệm hướng dẫn về hoạt động đánh giá sự phù hợp bao gồm chứng nhận hợp chuẩn, chứng nhận hợp quy, công bố hợp chuẩn, công bố hợp quy…

Theo hướng dẫn tại Phụ lục 2 Thông tư 28/2012/TT-BKHCN ngày 12/12/2012 của Bộ Khoa học và Công nghệ quy định về công bố hợp chuẩn, công bố hợp quy và phương thức đánh giá sự phù hợp với tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, “kết luận về sự phù hợp của sản phẩm, hàng hóa có giá trị hiệu lực tối đa 3 năm với điều kiện sản phẩm hàng hóa được đánh giá giám sát” với các phương thức đánh giá sự phù hợp: 2, 3, 4, 5, 6.

Trong khi đó, việc đánh giá chứng nhận phù hợp TCVN 11892-1:2017 áp dụng phương thức 3 hoặc 6. Do vậy, Giấy chứng nhận có hiệu lực tối đa là 3 năm với điều kiện phải được đánh giá giám sát, hiệu lực Giấy chứng nhận tùy thuộc vào quy định của tổ chức chứng nhận nhưng không quá 3 năm.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này