Lập website giới thiệu sản phẩm, DN có phải đăng ký? (26/03/2018, 08:28)

Công ty của ông Huỳnh Phùng Ngọc có website chủ yếu giới thiệu về công ty và các sản phẩm của công ty (không phát sinh giao dịch thương mại), đồng thời cũng không cho thuê gian hàng trưng bày trao đổi mua bán trên website. Vậy, công ty của ông có cần đăng ký với Bộ Công Thương không?

Về vấn đề này, Bộ Công Thương có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 25 Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16/5/2013 của Chính phủ về thương mại điện tử: “Website thương mại điện tử bán hàng là website thương mại điện tử do các thương nhân, tổ chức, cá nhân tự thiết lập để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của mình”.

Theo quy định tại Khoản 10, Điều 3 Luật Thương mại năm 2005: “Xúc tiến thương mại là hoạt động thúc đẩy, tìm kiếm cơ hội mua bán hàng hoá và cung ứng dịch vụ, bao gồm hoạt động khuyến mại, quảng cáo thương mại, trưng bày, giới thiệu hàng hoá, dịch vụ và hội chợ, triển lãm thương mại”.

Như vậy, website trên là website thương mại điện tử bán hàng và doanh nghiệp cần thực hiện thủ tục thông báo với Bộ Công Thương theo quy định của pháp luật.

Thủ tục thông báo website thương mại điện tử bán hàng là dịch vụ công trực tuyến mức độ 4 được thực hiện trên Cổng thông tin quản lý hoạt động thương mại điện tử tại địa chỉ: www.online.gov.vn.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này