Quyền lợi BHYT với người cao tuổi hưởng trợ cấp tuất (13/09/2016, 09:34)

 

Ông Nguyễn Tấn Trọng hỏi: Bà tôi năm nay 82 tuổi, đang hưởng trợ cấp tuất thường xuyên và được cấp thẻ BHYT, vậy bà tôi có thể chuyển sang hưởng BHYT của người cao tuổi, được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 2, Điều 17 và Khoản 1, Điều 18 Luật Người cao tuổi; Điểm 2, Khoản 6, Điều 1, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT; Khoản 1, Điều 4, Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ, thì người cao tuổi từ đủ 80 tuổi trở lên mà không có lương hưu, trợ cấp BHXH hằng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng thuộc đối tượng hưởng chính sách bảo trợ xã hội, được ngân sách Nhà nước đóng BHYT, được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi chi trả BHYT.

Trường hợp ông Trọng hỏi, bà của ông đang hưởng chế độ trợ cấp tuất hàng tháng, không thuộc đối tượng nêu trên. Vì vậy, bà của ông được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng là người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng, không được đổi quyền lợi theo nhóm đối tượng là người cao tuổi hưởng chính sách bảo trợ xã hội hàng tháng.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này