Sinh viên mồ côi cả cha lẫn mẹ có được miễn học phí? (04/12/2018, 08:20)

 Sinh viên Phạm Hồng Nhung hiện đang học đại học và đã nộp hồ sơ xin miễn học phí cho nhà trường do thuộc đối tượng “người từ 16-22 tuổi mồ côi cả cha lẫn mẹ” theo Nghị định 86/2015/NĐ-CP

Tuy nhiên, sinh viên được nhà trường cho biết trường hợp sinh viên hiện không còn được miễn học phí theo Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH. Sinh viên Nhung hỏi, trường hợp sinh viên có được miễn học phí không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Khoản 3 Điều 7 Nghị định số 86/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 – 2016 đến năm học 2020 – 2021 quy định đối tượng được miễn học phí gồm: “Người từ 16 đến 22 tuổi thuộc đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội mà đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất”.

Trong đó, Nghị định số 136/2013/NĐ-CP có đối tượng mồ côi cả cha lẫn mẹ. Như vậy, trường hợp sinh viên Phạm Hồng Nhung thuộc đối tượng được miễn học phí theo quy định của Nghị định số 86/2015/NĐ-CP.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này