Thanh toán trợ cấp ốm đau theo số ngày thực nghỉ (20/12/2018, 09:06)

Điều kiện hưởng chế độ ốm đau với người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Ông Ngô Thái Khởi đi khám bệnh và được bác sĩ cho nghỉ 5 ngày từ 1/10/2018 đến 5/10/2018 trên giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH, tuy nhiên từ ngày 1/10/2018 đến ngày 3/10/2018 ông vẫn đi làm và được trả lương. Ngày 4/10/2018 và ngày 5/10/2018 ông Khởi lại ốm không đi làm được nên nghỉ tại nhà.

Ông Khởi hỏi, ông có được thanh toán BHXH ngày 4/10/2018 và ngày 5/10/2018 không? Ông có được đóng BHXH đầy đủ không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 25 Luật BHXH năm 2014, điều kiện hưởng chế độ ốm đau với người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Đối chiếu quy định trên, trường hợp của ông được bác sĩ chỉ định cho nghỉ việc 5 ngày (từ mồng 1 đến mồng 5/10/2018) để điều trị ngoại trú (giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH) nhưng thực tế ông chỉ nghỉ việc 2 ngày (ngày mồng 4 và ngày mồng 5/10/2018) để điều trị bệnh, do đó ông được thanh toán trợ cấp ốm đau theo số ngày thực nghỉ là 2 ngày.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này