Thời gian được cử đi học có hưởng phụ cấp nghề? (16/04/2018, 10:13)

Bà Nguyễn Thị Nhung (Đắk Lắk) hỏi: Trường hợp đi học về chuyên môn y tế nêu tại Khoản 4, Điều 2 Nghị định số 64/2009/NĐ-CP được hiểu là những trường hợp nào? Nếu được cử đi học thạc sĩ theo quyết định của Sở Y tế, Sở Nội vụ thì có được phụ cấp ưu đãi nghề theo Thông tư 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTCkhông?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Tại Điểm c, Khoản 4, Điều 2 Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC ngày 22/3/2010 của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Y tế hướng dẫn thực hiện Nghị định 64/2009/NĐ-CP ngày 30/7/2009 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, viên chức y tế công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định:

“Viên chức y tế, cán bộ, nhân viên quân y không được hưởng phụ cấp ưu đãi quy định tại Khoản 1 Điều này trong thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không trực tiếp làm chuyên môn y tế liên tục trên 3 tháng (trừ các trường hợp đi học về chuyên môn y tế)”.

Các trường hợp thuộc đối tượng áp dụng của Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC đi học về chuyên môn y tế là các trường hợp được cơ quan quản lý trực tiếp có thẩm quyền quyết định cử đi học nâng cao trình độ chuyên môn thuộc lĩnh vực phòng bệnh, khám - chữa bệnh, phục hồi chức năng...

Viên chức đi học nâng cao trình độ chuyên môn thuộc các lĩnh vực nêu trên từ trung cấp lên đại học, từ đại học lên thạc sĩ, chuyên khoa 1, chuyên khoa 2 được hưởng phụ cấp ưu đãi theo quy định.

Trường hợp không hưởng phụ cấp ưu đãi nghề y tế

Tại Điều 3 Thông tư liên tịch số 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTC quy định: “Thời gian đi học tập ở trong nước liên tục trên 3 tháng, không trực tiếp làm chuyên môn y tế theo nhiệm vụ được phân công đối với công chức, viên chức không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề y tế”.

Như vậy, các trường hợp thuộc đối tượng áp dụng của Thông tư liên tịch số 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTC có thời gian đi học tập ở trong nước liên tục trên 3 tháng, không trực tiếp làm chuyên môn y tế theo nhiệm vụ được phân công đối với công chức, viên chức của cấp có thẩm quyền thì không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề y tế.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

​​

 

vé máy bay đi buôn ma thuột 24h, bep dien tu , bếp điện từ bosch, kinh nguyet khong deu, laptop gia re,áo gia đình, Biến tần, quạt trần, Dịch vụ chuyển nhà, thiết kế nội thất văn phòng, gương trang trí , gương treo tường , gương đứng , gương soi toàn thân , Du lịch Côn đảo, Du lịch Phú Quốc, thay lõi lọc nước, bán vé máy bay đi buôn ma thuột, gương phòng tắm, gương trang trí phòng khách, gương soi, công ty việt hưng phát,xe ben tmt,màn hình tương tác,grand manhattan,novaworld phan thiet,Toyota, chà ron gạch, vệ sinh nhà xưởng, giao dịch mua ban bitcoin uy tin,http://chuyengianuoc.com , Ảnh viện áo cưới, rem cua ,myanmar visa from australia,vé máy bay,dung dịch vệ sinh phụ nữ , aio city, doc bao hôm nay,bảng giá chung cư thanh hà, bếp từ munchen , bếp từ chefs, gương kính, cắt kính mặt bàn, gương nhà tắm, kính trang trí, vách kính, gương dán tường, khung tranh, khung bằng khen, shop acc lien quan, S10 Viettel Store,marketing agency,Tranh phong cảnh,Web hosting forum,thi công nội thất khách sạn,Top VietNam,Lá Số Tử Vi,cửa nhôm Xingfa,báo giá cửa nhôm Xingfa,cửa nhôm,đầm thiết kế,tranh treo tường,gioitre, in name card,văn phòng ảo, màn nhựa pvc,Nhận in ấn lấy ngay sau 15p, camera an ninh
Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001 Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO 14001 Chứng nhận ISO 13485
 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này