Thủ tục đổi năm sinh trên Giấy phép lái xe (07/12/2016, 14:33)

 

Năm 2001, ông Đinh Văn Bình thi lấy Giấy phép lái xe (GPLX) hạng A1 nhưng bị khai nhầm năm sinh trong hồ sơ là 1983, trong khi trên giấy chứng minh nhân dân của ông ghi là năm 1985. Vậy, ông Bình có thể thay đổi năm sinh trên GPLX không? Nếu được thủ tục cần những gi?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Khoản 4 Điều 49 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp GPLX cơ giới đường bộ có quy định: "4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên GPLX có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi GPLX mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân".

Vì vậy, nếu có nhu cầu đổi GPLX, ông Đinh Văn Bình cần liên hệ với Sở Giao thông vận tải địa phương để được giải quyết, hồ sơ đổi GPLX được quy định tại Điều 50 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT, gồm:

1. Đơn đề nghị đổi, cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có GPLX hạng A1, A2, A3;

b) Người chuyển đổi GPLX hạng A4, giấy phép lái xe ô tô còn thời hạn sử dụng trên 3 (ba) tháng bằng giấy bìa sang GPLX bằng vật liệu PET;

3. Bản sao GPLX, giấy CMND hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Lệ phí cấp GPLX là 135.000 đồng, được quy định tại Thông tư số 73/2012/TT-BTC của Bộ Tài chính về Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 76/2004/TT-BTC ngày 29/7/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phí, lệ phí trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này