Trường hợp nào được chuyển hưởng BHYT cựu chiến binh? (27/07/2017, 08:50)

Anh của bà Nguyễn Thị Lan nhập ngũ năm 1982, tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc, đã phục viên chuyển ngành năm 1986, công tác liên tục đến nay, đang đóng BHXH bắt buộc. Vậy, anh của bà có được hưởng chế độ BHYT theo đối tượng của Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg không? Nếu được thì làm thủ tục đổi thẻ BHYT như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13, sửa đổi, bổ sung một số Điều của Luật BHYT, “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của anh trai bà (theo nội dung hỏi) hiện đang công tác tại cơ quan, đơn vị, đồng thời cũng thuộc đối tượng cựu chiến binh có thời gian trực tiếp tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc. Vì vậy, anh trai bà được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi của đối tượng cựu chiến binh có ký hiệu là số 2 (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Về thủ tục đổi thẻ BHYT, anh trai bà cần cung cấp, hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh đã tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc và liên hệ với cơ quan BHXH quận (huyện) nơi cấp thẻ BHYT để được giải quyết theo quy định.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này