Truy tặng “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”, thân nhân được trợ cấp một lần (19/01/2018, 09:15)

 Trường hợp được truy tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”, đại diện thân nhân hoặc người thờ cúng bà mẹ được hưởng trợ cấp một lần, bằng 20 lần mức chuẩn, hiện nay là 28.340.000 đồng.

Bà nội của ông Nguyễn Văn Hải (TP. Hải Phòng) là vợ hai của ông nội ông, nuôi 2 con của chồng từ nhỏ. Lớn lên, 2 bác của ông đi bộ đội và hy sinh, nhưng bà nội của ông chưa được hưởng chế độ, chính sách.

Bà nội ông Hải chết năm 1993. Ông Hải hỏi, bà nội của ông có được Nhà nước truy tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng và hưởng chế độ tuất không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 5, Điều 5 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP ngày 22/5/2013 của Chính phủ và Khoản 4, Điều 5 Thông tư liên tịch số 03/2014/TTLT-BNV-BQP-BLĐTBXH ngày 10/10/2014 của Bộ Nội vụ, Bộ Quốc phòng và Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương tiếp nhận, thẩm định hồ sơ, trình Thủ tướng Chính phủ đề nghị Chủ tịch nước xem xét, quyết định tặng hoặc truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

Đề nghị ông gửi đơn đến Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương để được xem xét, trả lời theo thẩm quyền.

Trường hợp được truy tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”, đại diện thân nhân hoặc người thờ cúng bà mẹ được hưởng trợ cấp một lần (bằng 20 lần mức chuẩn, hiện nay là 28.340.000 đồng).

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Quảng Cáo
   

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này