Xây dựng cửa hàng xăng dầu cần điều kiện gì? (16/04/2018, 10:13)

Theo phản ánh của ông Lê Đức Toàn, Nghị định số 08/2018/NĐ-CP đã bỏ điều kiện cửa hàng bán lẻ xăng dầu phải phù hợp với quy hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Toàn hỏi, nhà đầu tư phải dựa những tiêu chí, yêu cầu, quy chuẩn nào để đủ điều kiện bán lẻ xăng dầu? Trình tự, quy trình xét duyệt như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Công Thương có ý kiến như sau:

Ngày 15/1/2018, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 08/2018/NĐ-CPsửa đổi một số Nghị định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc phạm vi quản lý Nhà nước của Bộ Công Thương, trong đó có sửa đổi, bãi bỏ một số nội dung về quy hoạch cửa hàng xăng dầu quy định tại Nghị định số 83/2014/NĐ-CP ngày 3/9/2014 của Chính phủ về kinh doanh xăng dầu.

Cụ thể: Bãi bỏ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận cửa hàng đủ điều kiện bán lẻ xăng dầu quy định tại Khoản 1, Điều 24 Nghị định số 83/2014/NĐ-CP là: “Địa điểm phải phù hợp với quy hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt”.

Như vậy, đối với việc cấp Giấy chứng nhận cửa hàng đủ điều kiện bán lẻ xăng dầu, không xem xét điều kiện về địa điểm phải phù hợp với quy hoạch mạng lưới cửa hàng bán lẻ xăng dầu.

Hiện nay, Bộ Công Thương đang chủ trì, phối hợp với các Bộ, ngành có liên quan xây dựng Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về cửa hàng xăng dầu thống nhất trong cả nước theo quy định tại Khoản 3, Điều 1 Nghị định số 08/2018/NĐ-CP.

Việc xem xét điều kiện để cấp Giấy chứng nhận cửa hàng đủ điều kiện bán lẻ xăng dầu căn cứ theo các quy định hiện hành và các tiêu chuẩn, quy chuẩn có liên quan:

- Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về yêu cầu thiết kế cửa hàng xăng dầu (QCVN 01:2013/BCT); Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về yêu cầu thiết kế cửa hàng xăng dầu trên mặt nước (QCVN 10:2015/BCT) của Bộ Công Thương.

- Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng (QCVN 01:2008/BXD); Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về các công trình hạ tầng kỹ thuật (QCVN 07:2016/BXD) của Bộ Xây dựng.

- Thông tư số 50/2015/TT-BGTVT ngày 23/9/2015 của Bộ Giao thông vận tải hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 11/2010/NĐ-CP ngày 24/2/2010 của Chính phủ quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ; Thông tư số 35/2017/TT-BGTVT ngày 9/10/2017 của Bộ Giao thông vận tải sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 50/2015/TT-BGTVT...

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này