Bà Đào Hoa có chứng chỉ tiếng Anh A2 cấp năm 2015. Hiện bà muốn đăng ký thi tuyển viên chức giáo dục tại Hà Nội. Bà Hoa được biết thông tin chứng chỉ tiếng Anh A2 chỉ có thời hạn 2 năm, tuy nhiên bà không tìm thấy một công văn chính thức nào nói về vấn đề này.

Theo phản ánh của bà Phạm Thị Hồng Dung, năm 1998 nhà bà được UBND huyện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng thửa đất có diện tích 1.000m2, loại đất BHK (đất nương rẫy trồng cây). Năm 2004, bố bà đã cho vợ chồng anh trai bà xây nhà trên thửa đất nông nghiệp đó.

Phẫu thuật thay thủy tinh thể được BHYT hỗ trợ bao nhiêu?

Mẹ của ông Đoàn Chí Thiện 47 tuổi, có tham gia BHYT. Hiện mẹ ông bị đục thủy tinh thể, ông hỏi, bây giờ mẹ ông phẫu thuật thì sẽ được hỗ trợ thanh toán bao nhiêu?

Điều kiện chuyển hưởng BHYT thân nhân người có công

Bà Trần Thị Kin Khuê làm kế toán doanh nghiệp tư nhân, có đóng BHYT, mức hưởng 85%. Bố của bà là người có công với cách mạng trước tháng 8/1945. Bà Khuê hỏi, bà có được hưởng chế độ BHYT 100% hoặc 95% đối với thân nhân của người có công hay không?

Năm học lớp 11, học sinh Lê Minh Xuyên đạt giải Nhì trong kỳ thi học sinh giỏi cấp tỉnh môn Sinh, đến lớp 12 tiếp tục đạt giải Ba. Học sinh Xuyên muốn biết sẽ được cộng bao nhiêu điểm khuyến khích khi thi THPT Quốc gia?

Thủ trưởng tất cả cơ quan, doanh nghiệp có trách nhiệm thu Quỹ của người lao động trong cơ quan, doanh nghiệp thuộc phạm vi quản lý và chuyển vào tài khoản của cơ quan quản lý Quỹ cấp tỉnh hoặc vào tài khoản cấp huyện do ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền theo quy định.

Các phương thức tham gia BHXH tự nguyện

Ông Nguyễn Thắng hỏi, nếu ông tham gia BHXH tự nguyện thì mức đóng và thời gian đóng như thế nào?

Hướng dẫn đóng BHXH cho lao động nước ngoài

Công ty bà Hoàng Hằng có thuê người nước ngoài làm việc. Bà Hằng hỏi, lao động nước ngoài này sẽ phải tham gia những loại bảo hiểm nào, đóng theo tỷ lệ bao nhiêu và công văn nào quy định bắt buộc phải đóng BHXH cho người nước ngoài không?

Làm thế nào để biết Công ty có đóng BHXH cho nhân viên?

Bà Nguyễn Hương đang làm việc tại công ty tư nhân. Hàng tháng công ty đều trừ tiền lương để đóng BHXH, BHYT, nhưng đến nay bà vẫn không nhận được thẻ BHYT và sổ BHXH. Bà Hương hỏi, công ty làm như vậy đúng hay sai? Có cách nào để biết công ty có đóng BHXH, BHYT hay không?

Ông Nguyễn Lộc làm giáo viên từ tháng 9/1985 đến tháng 9/1990. Do hoàn cảnh khó khăn, ông tự ý nghỉ việc từ tháng 10/1990 đến tháng 8/1993. Tháng 9/1993, ông trở lại giảng dạy cho đến nay. Ông Lộc hỏi, thời gian công tác từ tháng 9/1985 đến tháng 9/1990 ông có được cộng dồn vào thời gian từ tháng 9/1993 đến nay để tính thâm niên nhà giáo không?

Ông Nguyễn Văn Mạnh là giáo viên mới trúng tuyển, có bằng đại học. Ông hỏi, ông được xếp hạng giáo viên thế nào? Có thông tin cho rằng từ 2019 giáo viên tiểu học mới tuyển dụng mặc định là giáo viên hạng 4, hưởng hệ số lương 1,86 bất kể bằng cấp có đúng không? Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Căn cứ theo khoản 10 Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ về thời giờ làm việc có hưởng lương thì người sử dụng lao động phải chi trả lương đối với thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày (ít nhất 1 giờ) đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu. Bà Đinh Ngọc Anh (TP. Hà Nội) đề nghị giải đáp trường hợp sau:

Bà Tuyết Ly đang là viên chức làm công tác thiết bị, thí nghiệm, có bằng Cao đẳng sư phạm Toán. Bà Ly hỏi, bà có được áp dụng chuyển chức danh nghề nghiệp sang giáo viên toán không, nếu được thì thủ tục như thế nào?

Ông Đàm Vĩnh Hoàng tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến hết tháng 1/2001 được xuất ngũ. Trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự ông Hoàng chưa tham gia đóng BHXH, hiện ông đang đóng BHXH bắt buộc.

Theo ông Hà Dũng tham khảo, Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Quyết định 142/2008/QĐ-TTg quy định đối tượng không áp dụng chính sách là người đang hưởng chế độ hưu trí, mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Ông hỏi, người hưởng chế độ hàng tháng như thương binh thì có được áp dụng không?

Ông Nguyễn Phấn Khởi là công chức UBND huyện, đảng ủy viên cơ quan, Chính trị viên phó Ban Chỉ huy quân sự cơ quan. Ông Khởi hỏi, ông có được hưởng đồng thời phụ cấp Đảng ủy viên và phụ cấp Chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự cơ quan không?

Ông Lê Minh Hiếu hỏi, công ty tôi muốn thuê 1 người lao động làm công việc kế toán trong thời gian 6 năm bằng hợp đồng cộng tác viên có được hay không?

Căn cứ xác định đối tượng hưởng BHYT cựu chiến binh

Ông Đào Nhị Phiên nhập ngũ tháng 6/1977, xuất ngũ tháng 12/1980. Năm 1985, ông đi dạy học. Tháng 10/2017, ông nghỉ hưu, mã BHYT của ông ký hiệu HT3. Ông Phiên tham gia hội Cựu chiến binh từ năm 1996 đến nay. Ông hỏi, ông có được chuyển sang BHYT hưởng mức 100% chi phí không?

Chú của ông Nguyễn Thế Lợi mắc bệnh thần kinh bẩm sinh, không vợ, không con. Ông Lợi là người nuôi dưỡng chú 35 năm qua. Trước khi chú ông chết, chính quyền địa phương và bà con khu phố đã lập di chúc cho ông được thừa kế thửa đất 275 m2 đất ở của chú ông để lại, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên chú ông.

Bà Hồ Thị Hoa được nâng ngạch lên chuyên viên chính bậc 1 hệ số 4,4 từ ngày 1/1/2017. Theo bà hiểu, đến ngày 31/12/2019 bà đủ 3 năm giữ bậc 1, được xét nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/1/2020.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này