Buôn Đôn ra mắt tổ hợp tác chăn nuôi gà an toàn sinh học
(30/11/2019, 12:22)
Nhằm nâng cao chất lượng sản phẩm, tăng tính liên kết trong chuỗi sản xuất tiêu thụ phù hợp xu hướng sản xuất hàng hóa đáp ứng nhu cầu thị hiếu thị trường, giải quyết việc làm, thúc đẩy phát triển kinh tế tại địa phương. Ngày 28/11/2019, Hội Nông dân xã Tân Hòa, huyện Buôn Đôn đã tổ chức ra mắt Tổ hợp tác chăn nuôi gà an toàn sinh học.
![](https://daklak.gov.vn/documents/10181/1662321/DSC02821.jpg/ad5469d5-ebe2-44e5-9fbf-eb425fcf6828?version=1.0&t=1575090679095)
Ra mắt các thành viên Tổ HT
Tại buổi ra mắt, các đại biểu đã nghe Hội Nông dân xã thông qua Quyết định của Ủy ban nhân dân xã công nhận Tổ hợp tác chăn nuôi gà an toàn sinh học; và Quy chế hoạt động của Tổ hợp tác.
Với 22 thành viên tham gia hoạt động theo nguyên tắc: “Tự nguyện, bình đẳng, dân chủ và cùng có lợi, biểu quyết theo đa số; tự chủ về tài chính, tự trang trải các kinh phí hoạt động và tự chịu trách nhiệm về tài sản của Tổ và tổ viên”. Hoạt động của Tổ do Hội Nông dân xã hướng dẫn và chịu sự quản lý của Ủy ban nhân dân xã trong hỗ trợ nông dân tiếp cận khoa học kỹ thuật và tiếp cận tiêu thụ sản phẩm. Đẩy mạnh phát triển quy mô, mở rộng hoặc chuyển đổi mô hình ngành nghề theo hướng ngày một phát triển, góp phần tích cực phát triển chăn nuôi, nâng cao thu nhập.
Lãnh đạo các cấp đã phát biểu ý kiến chỉ đạo nhiệm vụ trọng tâm trong thời gian tới, đồng thời biểu dương tinh thần tự lực tự cường, dám nghĩ dám làm của nông dân. Các cấp các ngành sẽ tạo điều kiện thuận lợi trong chuyển giao khoa học kỹ thuật, tuyên truyền, giới thiệu sản phẩm, rút kinh nghiệm và nhân rộng mô hình.
![](https://daklak.gov.vn/documents/10181/1662321/IMG_0317.jpg/82552030-af8f-4763-a759-1a02fdb08dcf?version=1.0&t=1575090679176)
Bà Trần Thị Xuân – Trưởng Ban kinh tế Hội Nông dân tỉnh Đắk Lắk trao quà cho ông Lương Thanh Hà - Tổ trưởng Tổ HT chăn nuôi gà an toàn sinh học xã Tân Hòa
Tổ hợp tác chăn nuôi gà an toàn sinh học được thành lập sẽ tạo điều kiện giúp các thành viên trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm, thực hành chăn nuôi theo hướng an toàn sinh học, ứng dụng các chế phẩm vi sinh nhằm tạo ra các sản phẩm an toàn, chất lượng, đáp ứng thị hiếu người tiêu dùng. Đồng thời nâng cao ý thức cho người chăn nuôi về bảo vệ môi trường và sức khỏe cộng đồng.
Được biết, đến thời điểm này huyện Buôn Đôn đã ra mắt được 10 tổ hợp tác ở 4/7 xã, gồm: 02 tổ HT dâu tằm, 02 tổ HT rau an toàn, 02 tổ HT cà phê – tiêu, 01 tổ HT chanh dây, 01 tổ hợp tác điều , 01 tổ HT Mỳ sạch bệnh và 01 tổ HT chăn nuôi gà an toàn sinh học, với gần 130 thành viên tham gia.
Trần Tú Anh
Các tin khác
- Khởi công cải tạo, nâng cấp, sửa chữa Nhà bia ghi danh liệt sĩ khu vực Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk (27/07/2024, 16:16)
- Phổ biến kiến thức về giao thông đường thủy nội địa cho chủ phương tiện, người lái tàu thuyền (27/07/2024, 16:03)
- Tổng kết Chương trình phối hợp thực hiện nhiệm vụ trong lĩnh vực tài nguyên và môi trường (27/07/2024, 15:38)
- Sở Thông tin và Truyền thông viếng Đài tưởng niệm các liệt sỹ Giao bưu – Thông tin liên lạc Tây Nguyên (26/07/2024, 16:34)
- Huyện M’Drắk tổ chức nhiều hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (26/07/2024, 16:33)
- Đắk Lắk quảng bá sản phẩm nông nghiệp tại Thành phố Hồ Chí Minh (26/07/2024, 14:24)
- Lễ trồng cây “Tri ân Liệt sỹ và các đồng chí lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ” (26/07/2024, 14:21)
- Huyện Ea H’Leo tổ chức lễ viếng nghĩa trang liệt sỹ (26/07/2024, 14:00)
- Lãnh đạo huyện Buôn Đôn thăm và tặng quà người có công, gia đình chính sách tiêu biểu (24/07/2024, 15:45)
- Hội nghị Ban Chấp hành Đảng ủy Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh lần thứ 18 (24/07/2024, 15:43)
- Sở Công Thương lấy ý kiến triển khai Nghị định 60/2024/NĐ-CP ngày 05/6/2024 của Chính phủ về phát triển và quản lý chợ. (24/07/2024, 11:00)