Đóng bảo hiểm thất nghiệp bao lâu thì được hưởng trợ cấp? (11/09/2020, 14:35)

 Bà Đặng Thị Nga (Thái Bình) đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 9/2004, đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ năm 2009. Năm 2016, trong thời gian mang thai, bà Nga nghỉ ốm, có giấy của bác sĩ. Năm 2017, bà sinh con và sau đó có đóng 2 tháng BHXH, BHTN. Tháng 8/2018, bà nghỉ việc.

Khi chốt sổ để hưởng BHTN thì bà Nga được thông báo không đủ điều kiện hưởng vì trong vòng 24 tháng phải đóng đủ 12 tháng, còn bà mới đóng được 11 tháng. Bà Nga hỏi, bà có đủ điều kiện để được hưởng BHTN không?

Ảnh minh họa

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Trường hợp của bà, nếu tham gia BHTN khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn thì theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm, bà phải đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Trường hợp hợp đồng lao động của bà ký theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì bà phải đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động thì mới có căn cứ để xét hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Do bà không nêu rõ tham gia BHTN khi làm việc theo loại hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nào nên cơ quan BHXH không đủ căn cứ để trả lời cụ thể. Đề nghị bà kiểm tra lại trường hợp của mình và liên hệ với Trung tâm dịch vụ việc làm nơi bà đã nộp hồ sơ trước đó để được xem xét.

HM

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này