Bố đẻ của ông Nguyễn Hiếu Minh làm việc tại doanh nghiệp, tổng thời gian đóng BHXH là 32 năm, ngành nghề ghi trên sổ BHXH là công nhân kích kéo, trong đó tổng thời gian làm công nhân kích kéo là 15 năm 4 tháng.

Gia đình bà Lê Thị Hoài Thu đang quản lý, sử dụng 3.000m2 đất ở thị trấn Liên Sơn, huyện Lắk, tỉnh Đắk Lắk, có nguồn gốc là đất khai hoang. Trước kia đất có giấy tờ, nhưng đã bị mất và gia đình bà đang làm hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trường hợp ông Nguyễn Đăng Khoa có bằng thạc sĩ sau thời điểm nộp hồ sơ tuyển dụng nên không được hưởng 85% mức lương bậc 2 của ngạch Chuyên viên và Kiểm tra viên thuế.

Đối với Chủ tịch, Phó Chủ tịch hội đặc thù không phải là người nghỉ hưu, thì chế độ, chính sách thực hiện theo thoả thuận giữa hội với người công tác tại hội, bảo đảm tương quan trong nội bộ hội và theo quy định của Bộ luật Lao động, quy định pháp luật liên quan

Bà Dư Ngọc Anh Thư hỏi: Bà tôi đang hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng dành cho thương binh và người tham gia hoạt động kháng chiến tại phường. Gần đây bà tôi bị liệt nửa người không đi lại được. Vậy, bà tôi có được hưởng thêm trợ cấp dành cho người khuyết tật không?

Bà Văn Thanh Hương tham gia đóng BHXH được gần 5 năm. Trong quá trình làm việc bà bị ốm và nghỉ không hưởng lương để điều trị bệnh khoảng gần 1 năm, nên bị gián đoạn thời gian đóng BHXH gần 1 năm. Vậy, bà Hương có thể đóng bù BHXH thời gian gián đoạn này được không?

Ông Hoàng Lê Minh Đức làm thủ tục xin cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ với quy mô công trình cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao công trình 5,2m. Toàn bộ hồ sơ do ông Đức tự thiết kế.

Bà Lê Tuệ Lâm hỏi: Việc tuyển sinh vào các trường đại học, cao đẳng trong Công an nhân dân (CAND) năm 2018 có điểm gì mới so với năm 2017? Nếu như nguyện vọng 1 không đỗ vào trường CAND thì nguyện vọng 2 có thể đăng ký vào các trường ngành ngoài được không?

Ông Trần Đình Chương (Ninh Thuận) hỏi: Tại đơn vị sự nghiệp công lập có 1 người lao động đang hưởng lương chuyên viên bậc 8/9, hệ số 4,65 từ ngày 1/7/2015, có thông báo nghỉ hưu ngày 1/3/2018, quyết định nghỉ hưu tính từ ngày 1/9/2018. Vậy người lao động có được nâng lương trước thời hạn theo Thông tư số 08/2013/TT-BNV không?

Ông Lường Văn Thưởng nhận bằng thạc sĩ sau khi có quyết định tuyển dụng vào UBND huyện. Ông hỏi, trường hợp của ông có được áp dụng chính sách thu hút nhân tài theo Nghị định 140/2017/NĐ-CP không? Nếu được thì ông phải làm hồ sơ gửi cơ quan nào?

Tiền thưởng của người lao động làm việc tại công ty, bao gồm tiền thưởng quý và tiền thưởng hàng năm được xác định tùy theo kết quả sản xuất kinh doanh và hiệu quả năng suất lao động không làm căn cứ để tính đóng BHXH bắt buộc

Ông Phạm Trung Hải đã tốt nghiệp đại học và đi làm. Vừa qua, ông tham khảo Nghị định 140/2017/NĐ-CPvề chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ làm việc tại cơ quan Nhà nước và nhận thấy có đủ điều kiện quy định tại Điều 2 của Nghị định. Ông Hải hỏi, ông có thể gửi hồ sơ trực tiếp cho Bộ Nội vụ xem xét để đưa vào diện áp dụng chính sách không? Nếu được thì trình tự thủ tục như thế nào?

Việc giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động là quyền của người lao động. Việc bảo đảm thực hiện đầy đủ nội dung của các hợp đồng đã giao kết là trách nhiệm và nghĩa vụ của người lao động.

Theo quy định, các thông số kỹ thuật về thùng xe, khối lượng hàng hoá cho phép chuyên chở của xe được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện.

Ông Hoàng Ngọc Cảnh là viên chức một trường Cao đẳng công lập. Tháng 8/2018, ông đủ 60 tuổi, nhưng thời gian đóng BHXH mới được 19 năm 7 tháng. Ông Cảnh hỏi, nếu ông được kéo dài hợp đồng làm việc thêm 6 tháng cho đủ 20 năm đóng BHXH, thì ông sẽ được hưởng những quyền lợi gì?

Bà Nguyễn Thị Chắc hỏi: Tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp công tác xã hội để cho cán bộ viên chức có đủ chứng chỉ để dự thi thăng hạng theo Thông tư 25/TT-BLĐTBXH ngày 30/8/2017 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội là như thế nào?

Khoản 1, Điều 20 Nghị định 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức quy định, người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

Theo quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức, trong thời gian tập sự, người tập sự được hưởng 85% mức lương bậc 1 của ngạch tuyển dụng; trường hợp người tập sự có trình độ thạc sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% mức lương bậc 2 của ngạch tuyển dụng.

Điều kiện để được chi trả 100% viện phí khi tham gia BHYT

Theo quy định của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2015 và quy định tại Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT, người có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên tính từ thời điểm người đó tham gia BHYT đến thời điểm đi khám chữa bệnh (KCB) và có số tiền cùng chi trả chi phí KCB lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (hiện nay mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng) như vậy số tiền mà người thụ hưởng cùng chi trả trong năm tài chính lớn hơn 7.800.000 đồng sẽ được hưởng 100% chi phí KCB BHYT, trừ trường hợp tự đi KCB không đúng tuyến.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Ngọc Tý - Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Phone +84-262-3620123 Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này