Có bắt buộc đóng BHXH một lần để nghỉ hưu khi đủ tuổi không? (21/01/2020, 09:34)

Ông Nguyễn Ngọc  sinh tháng 8/1959, tháng 8/2019 đủ 60 tuổi, đóng BHXH được 19 năm 10 tháng, còn thiếu 2 tháng đóng BHXH mới đủ điều kiện nghỉ hưu.

Ông Ngọc hỏi, nếu ông không đóng BHXH một lần mà tiếp tục làm việc đến khi đủ 20 năm mới nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí thì có được không? Có bắt buộc đóng BHXH một lần để nghỉ hưu khi đủ tuổi không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 167 Bộ luật Lao động năm 2012, Công văn số 3232/LĐTBXH-BHXH ngày 27/9/2011 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về việc thu BHXH, BHYT, BHTN của người lao động, Công văn số 60/LĐTBXH-BHXH ngày 7/1/2016 về việc vướng mắc trong thực hiện chế độ BHXH đối với người lao động thì đối với người lao động cao tuổi (nam trên 60 tuổi, nữ trên 55 tuổi) chưa nghỉ việc hưởng BHXH mà tiếp tục làm việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, người lao động và người sử dụng lao động phải đóng BHXH theo quy định.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp ông Ngọc sinh tháng 8/1959 đến tháng 8/2019 thì đủ 60 tuổi, đã đóng BHXH được 19 năm 10 tháng. Ông không lựa chọn phương thức đóng 1 lần cho số tháng còn thiếu để đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Khoản 4 Điều 15 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc. Nếu ông tiếp tục làm công việc thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì tiếp tục đóng BHXH cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

 

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

 

Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO14001 

Chứng nhận ISO13485  vienxaydung.edu.vn  
vienxaydung.com.vn 

iso-cert.vn Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001

 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này