Chiều ngày 3 tháng 01 năm 2020, tại Nhà Văn hoá huyện Ea H'leo, Công an huyện phối hợp với Trường THPT Ea H'leo phát động phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc. Tham gia buổi phát động, có đại diện Công an tỉnh Đắk Lắk, Ban Giám hiệu nhà trường và hơn 700 học sinh Trường THPT Ea H'leo.
Trong năm qua, cơ quan điều tra Công an huyện phát hiện và khởi tố 40 vụ án hình sự, 112 bị can, về tội cố ý gây thương tích, giết người, vô ý làm chết người, giao cấu với người dưới 16 tuổi, hiếp dâm, vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ; tội đánh bạc, bắt giữ người trái pháp luật, chứa mại dâm và sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức. Phát hiện khởi tố 44 vụ án, với 57 bị can phạm tội về trộm cắp tài sản, cưỡng đoạt tài sản, công nhiên chiếm đoạt tài sản, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, và huỷ hoại tài sản; 5 vụ buôn bán, vận chuyển hàng cấm, 1 vụ huỷ hoại rừng. Tội phạm về ma tuý, cơ quan điều tra đã phát hiện khởi tố 22 vụ, 24 bị can, gồm 17 vụ tàng trữ trái phép chất ma tuý, 5 vụ mua bán trái phép chất ma tuý.
Tại buổi phát động, đại diện Công an huyện tuyên truyền, vận động cán bộ, giáo viên và học sinh Trường THPT Ea H'leo nâng cao trách nhiệm trong đấu tranh, phòng chống tội phạm, nhất là các tội phạm liên quan đến hoạt động buôn bán hàng cấm, hàng giả, đặc biệt là buôn bán, tàng trử, đốt pháo nổ trong dịp Tết, các tệ nạn ma tuý, mại dâm, cờ bạc; chấp hành nghiêm Luật giao thông đường bộ, đã uống rượu, bia, chất kích thích không điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Bảo vệ tài sản nhà trường, nêu cao tinh thần cảnh giác trước hoạt động lừa đảo của bọn cho vay nặng lãi, hoạt động tín dụng đen. Đặc biệt trong mùa khô, cần thực hiện các biện pháp phòng cháy chữa cháy, tránh bị thiệt hại đáng tiếc về người và tài sản do hoả hoạn gây ra.
Thông qua buổi phát động, nhằm động viên cán bộ, giáo viên và học sinh nhà trường tích cực tuyên truyền, vận động người thân chấp hành nghiêm các chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước; kịp thời phản bác những luận điệu sai trái của các thế lực thù địch, tránh xa các tệ nạn xã hội, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Toàn cảnh buổi phát động
Trung tá: Lê Văn Bách – Đội trưởng Đội hình sự Công an huyện Ea H'Leo thông tin về hoạt động của tội phạm trộm cắp tài sản, lừa đảo chiếm đoạt tài sản và biện pháp phòng ngừa
Trường Ngữ
- Khởi công cải tạo, nâng cấp, sửa chữa Nhà bia ghi danh liệt sĩ khu vực Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk (27/07/2024, 16:16)
- Phổ biến kiến thức về giao thông đường thủy nội địa cho chủ phương tiện, người lái tàu thuyền (27/07/2024, 16:03)
- Tổng kết Chương trình phối hợp thực hiện nhiệm vụ trong lĩnh vực tài nguyên và môi trường (27/07/2024, 15:38)
- Sở Thông tin và Truyền thông viếng Đài tưởng niệm các liệt sỹ Giao bưu – Thông tin liên lạc Tây Nguyên (26/07/2024, 16:34)
- Huyện M’Drắk tổ chức nhiều hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (26/07/2024, 16:33)
- Đắk Lắk quảng bá sản phẩm nông nghiệp tại Thành phố Hồ Chí Minh (26/07/2024, 14:24)
- Lễ trồng cây “Tri ân Liệt sỹ và các đồng chí lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ” (26/07/2024, 14:21)
- Huyện Ea H’Leo tổ chức lễ viếng nghĩa trang liệt sỹ (26/07/2024, 14:00)
- Lãnh đạo huyện Buôn Đôn thăm và tặng quà người có công, gia đình chính sách tiêu biểu (24/07/2024, 15:45)
- Hội nghị Ban Chấp hành Đảng ủy Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh lần thứ 18 (24/07/2024, 15:43)
- Sở Công Thương lấy ý kiến triển khai Nghị định 60/2024/NĐ-CP ngày 05/6/2024 của Chính phủ về phát triển và quản lý chợ. (24/07/2024, 11:00)