Lao động nữ nghỉ hưu trước tuổi có bị trừ tỷ lệ lương hưu? (06/04/2020, 14:52)

Bà Đỗ Thị Thu Hoài (Lào Cai) là giáo viên tại khu vực đặc biệt khó khăn, có phụ cấp khu vực 0,7 từ năm 1996-2019. Do bị ốm phải đi chữa bệnh, nên đến tháng 1/2019 bà Hoài xin nghỉ làm và có quyết định nghỉ hưu từ tháng 1/2019, hưởng lương hưu tỷ lệ 61%, bị trừ 14%. Bà Hoài hỏi, bà bị trừ 14% lương hưu như vậy đúng hay sai?

Để đạt được mức hưởng tối đa là 75% thì lao động nữ phải đóng BHXH đủ 30 năm nếu nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại tiết a và Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP thì lao động nữ nghỉ hưu theo chính sách tinh giản biên chế, có đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi, có thời gian đóng BHXH đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì không bị trừ tỷ lệ lương hưu do nghỉ hưu trước tuổi.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 56 Luật BHXH thì lao động nữ nghỉ hưu từ ngày 1/1/2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2% mức tối đa bằng 75%. Để đạt được mức hưởng tối đa là 75% thì lao động nữ phải đóng BHXH đủ 30 năm nếu nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi.

Đề nghị bà Hoài đối chiếu thời gian đóng BHXH thực tế của bản thân với quy định nêu trên để kiểm tra lại việc tính tỷ lệ lương hưu đối với bà. Trong trường hợp cần được giải thích rõ hơn, đề nghị bà liên hệ với cơ quan BHXH địa phương và cung cấp hồ sơ để được trả lời cụ thể.

B.Lục

Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

 

Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO14001 

Chứng nhận ISO13485  vienxaydung.edu.vn  
vienxaydung.com.vn 

iso-cert.vn Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001

 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này