Chiều 24/3, Tổ công tác số 1 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy do đồng chí Bùi Văn Cường, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy làm Tổ trưởng đã có buổi làm việc với Huyện ủy Buôn Đôn về công tác chuẩn bị Đại hội Đảng các cấp nhiệm kỳ 2020 – 2025.
Các đại biểu tham dự buổi làm việc
Đảng bộ huyện Buôn Đôn có 26 tổ chức cơ sở đảng, trong đó 14 đảng bộ cơ sở và 12 chi bộ cơ sở; tổng số chi bộ trực thuộc đảng bộ cơ sở là 202 chi bộ. Đến nay đã có 198/202 chi bộ trực thuộc đảng bộ cơ sở hoàn thành đại hội, đạt tỷ lệ 98%. Dự kiến việc tổ chức đại hội các chi bộ trực thuộc sẽ hoàn thành trong tháng 3-2020. Huyện đã chọn Đảng bộ xã Tân Hòa để tổ chức đại hội điểm; Đảng bộ Cơ quan chính quyền thí điểm chủ trương trực tiếp bầu Ban Thường vụ, Bí thư, Phó Bí thư cấp ủy; Đảng bộ xã Ea Wer tiếp tục thực hiện mô hình Bí thư cấp ủy đồng thời là Chủ tịch UBND xã nhiệm kỳ 2020 – 2025 theo Thông báo số 3059-TB/TU, ngày 4-6-2019 của BTV Tỉnh uỷ “Về công tác tổ chức cán bộ”.
Bí thư Tỉnh ủy Bùi Văn Cường phát biểu chỉ đạo tại buổi làm việc
Về công tác chuẩn bị Đại hội Đảng bộ huyện nhiệm kỳ 2020 – 2025, hiện nay công tác quán triệt, chỉ đạo triển khai các chủ trương, hướng dẫn của Trung ương, Tỉnh ủy về Đại hội Đảng các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII trên địa bàn huyện bảo đảm yêu cầu đặt ra. Báo cáo chính trị trình Đại hội đã hoàn chỉnh dự thảo lần thứ 4, cuối tháng 3-2020 sẽ gửi cho các Tổ chức đảng trực thuộc tham gia góp ý tại Đại hội cơ sở. Về công tác chuẩn bị nhân sự trước Đại hội, Huyện ủy đã bổ sung quy hoạch Ban Chấp hành Đảng bộ huyện nhiệm kỳ 2020 – 2025 gồm 39 đồng chí, trong đó, tỷ lệ cán bộ nữ 6/39 (chiếm 15,38%), cán bộ người dân tộc thiểu số 11/39 (chiếm 28,2%), cán bộ trẻ dưới 40 tuổi là 4/39 đồng chí (chiếm 10,2%). Hiện nay, Ban Thường vụ Huyện ủy đã chuẩn bị xong phương án nhân sự cấp ủy (tính cả số dư) nhiệm kỳ 2020 - 2025 đảm bảo cơ cấu, thành phần theo quy định; kết luận tiêu chuẩn chính trị đối với 44/44/45 nhân sự tham gia ứng cử cấp ủy khóa VI. Dự kiến, Đại hội Đảng bộ huyện sẽ tổ chức trong tháng 8-2020.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Y Giang Gry Niê Knơng phát biểu tại buổi làm việc
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Bùi Văn Cường, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy ghi nhận công tác chuẩn bị Đại hội Đảng các cấp được Ban Thường vụ Huyện ủy Buôn Đôn triển khai đồng bộ, chặt chẽ, đảm bảo yêu cầu, đúng quy định. Đồng chí Bùi Văn Cường yêu cầu công tác chuẩn bị cho Đại hội điểm phải được tổ chức chu đáo, chặt chẽ, chi tiết, cụ thể để các đảng bộ cơ sở rút kinh nghiệm. Đồng thời lưu ý việc xây dựng văn kiện cần được đầu tư kỹ lưỡng, trong đó phần đánh giá, tổng kết cần cô đọng, súc tích; Báo cáo chính trị phải lựa chọn được khâu đột phá, xác định nhiệm vụ trọng tâm, xây dựng các chỉ tiêu thực hiện trong nhiệm kỳ tới. Đối với công tác nhân sự, việc lựa chọn, giới thiệu nhân sự tham gia cấp ủy cần thực hiện theo đúng quy trình, cơ cấu giới tính, độ tuổi, nhất là đảm bảo tỷ lệ cán bộ trẻ, tỷ lệ nữ tham gia cấp ủy. Văn kiện chính trị trình Đại hội phải nêu rõ nhiệm vụ cụ thể, nhấn mạnh thế mạnh từng địa bàn xã, phát huy trí tuệ của tập thể…
Lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tham gia ý kiến tại buổi làm việc
Tại buổi làm việc, thành viên của Tổ công tác số 1 của Tỉnh ủy đã thảo luận, góp ý một số nội dung trọng tâm trong dự thảo báo cáo chính trị Đại hội Huyện ủy Buôn Đôn như: Nhân sự cấp ủy huyện đội, cấp xã; điều chỉnh giải pháp, mục tiêu phát triển du lịch, năng lượng tái tạo, nông nghiệp với quy mô lớn; phát triển diện tích cây trồng có múi theo tiêu chuẩn VietGap và đầu ra cho sản phẩm; xây dựng nông thôn mới…
Lãnh đạo UBND huyện Buôn Đôn phát biểu tại buổi làm việc
Kim Bảo
- Khởi công cải tạo, nâng cấp, sửa chữa Nhà bia ghi danh liệt sĩ khu vực Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk (27/07/2024, 16:16)
- Phổ biến kiến thức về giao thông đường thủy nội địa cho chủ phương tiện, người lái tàu thuyền (27/07/2024, 16:03)
- Tổng kết Chương trình phối hợp thực hiện nhiệm vụ trong lĩnh vực tài nguyên và môi trường (27/07/2024, 15:38)
- Gần 1.500 đoàn viên, thanh niên thắp nến tri ân, tưởng nhớ các anh hùng liệt sĩ (26/07/2024, 21:22)
- Huyện M’Drắk tổ chức nhiều hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (26/07/2024, 16:33)
- Triển khai công tác phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn những tháng cuối năm 2024 (26/07/2024, 15:57)
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy lần thứ 89 (26/07/2024, 15:38)
- Lễ trồng cây “Tri ân Liệt sỹ và các đồng chí lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ” (26/07/2024, 14:21)
- Lễ viếng Nghĩa trang Liệt sĩ tỉnh nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (26/07/2024, 11:56)
- Cử hành trọng thể Lễ Quốc tang đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng (25/07/2024, 09:55)
- Người dân các địa phương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng (24/07/2024, 20:35)