![Công bố số liệu thống kê kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm 2024](https://daklak.gov.vn/documents/10181/2883278/IMG_2433.jpg)
Sáng 4/7, Cục Thống kê Đắk Lắk tổ chức họp báo công bố số liệu thống kê kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm 2024. Cục trưởng Cục Thống kê tỉnh Đỗ Tấn Xuân và Phó Cục trưởng Cục Thống kê tỉnh Nguyễn Quang Phước đồng chủ trì buổi họp báo.
Sở Giáo dục và Đào tạo Đắk Lắk vừa ban hành Thông cáo báo chí về việc tổ chức Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại tỉnh Đắk Lắk.
Ban Tổ chức Hội nghị Doanh nghiệp và Đầu tư giữa Ấn Độ và các tỉnh Tây Nguyên vừa ban hành Thông cáo báo chí số 73/TCBC-BTC về việc tổ chức Hội nghị.
![Phát động đợt thi đua đặc biệt chào mừng kỷ niệm 120 năm Ngày thành lập tỉnh Đắk Lắk](https://daklak.gov.vn/documents/10181/2909515/073-Chu%CC%89+ti%CC%A3ch.jpg/e8be8a42-04bc-4c28-b624-567afb0583d8?version=1.0&t=1709797946460)
Sáng 07/3, Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh long trọng tổ chức Lễ phát động đợt thi đua đặc biệt chào mừng kỷ niệm 120 năm Ngày thành lập tỉnh Đắk Lắk (22/11/1904-22/11/2024) và khởi động Cuộc thi tìm hiểu “Lịch sử 120 năm hình thành, phát triển tỉnh Đắk Lắk”.
Sáng 19/7, Hội hữu nghị Việt Nam- Nhật Bản đã tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành lần thứ 2, khóa III, nhiệm kỳ 2018-2023 nhằm đánh giá kết quả hoạt động đối ngoại nhân dân 06 tháng đầu năm và kế hoạch hoạt động 06 tháng cuối năm 2019. Tham dự có đồng chí Trần Vĩnh Cảnh, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh, Chủ tịch Hội hữu nghị Việt Nam –Nhật Bản và các thành viên.
Các đại biểu dự cuộc họp
Trong 6 tháng đầu năm 2019, Hội Hữu nghị Việt Nam – Nhật Bản đã tăng cường hoạt động đối ngoại với cá nhân, tổ chức của Nhật Bản. Hội đã cùng với UBND tỉnh và các Sở, ngành đón tiếp 6 đoàn với 33 cá nhân là những doanh nhân, các nhà tài trợ, các tổ chức phi Chính phủ đến tìm hiểu, giao lưu, đầu tư tại tỉnh, trong đó nổi bật là chương trình làm việc với Ngài Tổng Lãnh sự Nhật Bản tại trụ sở và Tổng lãnh sự quán Nhật Bản tại thành phố Hồ Chí Minh để thông tin về kết quả Đại hội Hữu nghị Việt Nam – Nhật Bản tỉnh Đắk Lắk khóa III, nhiệm kỳ 2018-2023, giới thiệu tiềm năng, thế mạnh của tỉnh Đắk Lắk; cung cấp tài liệu, thông tin về các dự án tài trợ, hợp tác đã thực hiện, các dự án hợp tác đầu tư Nhật Bản có thể triển khai tại Đắk Lắk…
Đồng chí Trần Vĩnh Cảnh, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh, Chủ tịch Hội hữu nghị Việt Nam –Nhật Bản tỉnh phát biểu chỉ đạo
Đặc biệt, Hội đã hỗ trợ Công ty Fidituor (Hồ Chí Minh) thủ tục đoàn vào thăm và giao lưu tặng quà trị giá 10 triệu đồng tại Trường Tiểu học Nguyễn Tri Phương và đồng bào dân tộc thiểu số tại xã Ea Kao, TP.Buôn Ma Thuột. Đón tiếp Hội hữu nghị Nhật Bản – Việt Nam tỉnh Osaka đến tỉnh để thống nhất xây dựng Bản ghi nhớ hợp tác ký kết vào giai đoạn tới. Phối hợp với Trường Đại học Tây Nguyên làm việc với Đoàn Bệnh viện Naga Higashi- Nhật Bản và Công ty CISC hợp tác đào tạo nhân lực ngành y tế.
GS. Kozaki tsutomu, Giảng viên tiếng Nhật- Trung tâm ngoại ngữ Sendai tham gia ý kiến tại cuộc họp
Bên cạnh đó, Hội còn tích cực kêu gọi, kết nối, phối hợp, hỗ trợ các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước ủng hộ các hoạt động từ thiện nhân đạo, viện trợ phi Chính phủ. Hội đã phối hợp với huyện Krông Pắc hoàn tất thủ tục liên quan và tổ chức Lễ Khởi công xây dựng Trường Mầm non Hoa Phượng tại buôn Briêng A, xã Ea Knuêc, huyện Krông Pắc với trị giá 930 triệu đồng từ nguồn tài trợ của tổ chức Espérance, Thụy sỹ. Kết nối với công Ty TNHH TM-DV Nụ Cười Vui tại TP. HCM tài trợ xây dựng cầu dân sinh trên địa bàn vùng sâu, vùng xa có điều kiện đi lại khó khăn.
Tại Hội nghị, các đại biểu cùng thảo luận thống nhất nhiệm vụ trọng tâm trong thời gian đến như: Đa dạng hóa các hoạt động tuyên truyền về hoạt động của Chi hội trực thuộc nhân Kỷ niệm 46 năm Ngày thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam – Nhật Bản (21/9/1973-21/9/2019); phối hợp với Chi hội Công ty Quang Việt Tây Nguyên tổ chức Hội thi hùng biện tiếng Nhật; phối hợp với tổ chức Esprerance khánh thành Trường Mầm non Hoa Phượng tại buôn Briêng A, xã Ea Knuếc, huyện Krông Pắc và kêu gọi tài trợ dự án mới tại huyện Ea H’Leo, huyện Krông Ana; kết nối Công ty Nụ Cười Vui thực hiện việc xây dựng cầu dân sinh tại các vùng khó khăn; đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của các cấp Hội gắn với nhiệm vụ chuyên môn nhằm nâng cao hiệu quả thu hút, tập hợp, phát triển hội viên; hỗ trợ dạy tiếng Nhật miễn phí cho hội viên.
Phát biểu tại cuộc họp, đồng chí Trần Vĩnh Cảnh, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh, Chủ tịch Hội hữu nghị Việt Nam –Nhật Bản yêu cầu mỗi Chi hội, từng thành viên cần tiếp tục kết nối, sáng tạo giải pháp kêu gọi sự kết nối doanh nghiệp tỉnh với doanh nghiệp Nhật Bản; xây dựng chương trình giao lưu văn hóa đặc sắc thu hút hội viên tham gia; tìm kiếm nguồn tài trợ thực hiện mục đích nhân đạo và an sinh xã hội.
Dịp này, Hội hữu nghị Việt Nam – Nhật Bản tỉnh đã kiện toàn và bổ sung nhân sự Ban Chấp hành của Hội.
Kim Bảo
- Khởi công cải tạo, nâng cấp, sửa chữa Nhà bia ghi danh liệt sĩ khu vực Đồn Biên phòng Sê Rê Pốk (27/07/2024, 16:16)
- Phổ biến kiến thức về giao thông đường thủy nội địa cho chủ phương tiện, người lái tàu thuyền (27/07/2024, 16:03)
- Tổng kết Chương trình phối hợp thực hiện nhiệm vụ trong lĩnh vực tài nguyên và môi trường (27/07/2024, 15:38)
- Gần 1.500 đoàn viên, thanh niên thắp nến tri ân, tưởng nhớ các anh hùng liệt sĩ (26/07/2024, 21:22)
- Huyện M’Drắk tổ chức nhiều hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (26/07/2024, 16:33)
- Triển khai công tác phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn những tháng cuối năm 2024 (26/07/2024, 15:57)
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy lần thứ 89 (26/07/2024, 15:38)
- Lễ trồng cây “Tri ân Liệt sỹ và các đồng chí lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ” (26/07/2024, 14:21)
- Hội nghị Da liễu Miền Trung – Tây Nguyên lần thứ 27 năm 2024 (26/07/2024, 13:46)
- Lễ viếng Nghĩa trang Liệt sĩ tỉnh nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (26/07/2024, 11:56)
- Kiểm tra công tác cải cách hành chính tại huyện Ea Kar (25/07/2024, 23:13)