Được bổ sung thời hạn thẻ BHYT cho trẻ đến kỳ nhập học (06/06/2017, 08:43)

 

Con của ông Triệu Tiến Duy sinh ngày 10/2/2011, thẻ BHYT được cấp có thời hạn sử dụng đến hết ngày 10/2/2017. Ông Duy hỏi, con của ông có được cấp lại thẻ BHYT để bổ sung thời hạn đến kỳ nhập học không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 10, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, “Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

BHXH Việt Nam đã có Công văn số 4996/BHXH-CSYT ngày 17/12/2014 hướng dẫn một số nội dung theo quy định của Luật BHYT sửa đổi, bổ sung. Trong đó, tại Tiết g, Điểm 1 Văn bản có nêu: Thu hồi, đổi ngay thẻ BHYT cho đối tượng là trẻ em dưới 6 tuổi đã được cấp thẻ BHYT nhưng chưa đến kỳ nhập học, để cấp lại thẻ BHYT (mới) theo quy định của Luật BHYT sửa đổi, bổ sung.

Nếu con của ông Duy chưa được đổi thẻ BHYT (mới) bổ sung thời hạn sử dụng đến kỳ nhập học, đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và đổi thẻ BHYT theo quy định.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

 

Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO14001 

Chứng nhận ISO13485  vienxaydung.edu.vn  
vienxaydung.com.vn 

iso-cert.vn Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001

 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này