Hỗ trợ mai táng phí theo đối tượng có mức hưởng cao hơn (24/09/2019, 10:04)

Bà của ông Lê Văn Hà là người cao tuổi hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội. Bà ông mất năm 2016, được hỗ trợ mai táng phí theo chế độ bảo trợ xã hội. Năm 2018, bà ông được công nhận là người có công theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg.

Ông Hà hỏi, gia đình ông có được trả lại số tiền mai táng đã hưởng trước đó để hưởng sang chế độ mai táng phí của người có công hay không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 11 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ, mức hỗ trợ chi phí mai táng phí đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội (mức chuẩn là 270.000 đồng). Trường hợp đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này được hỗ trợ chi phí mai táng với các mức khác nhau thì được hưởng một mức cao nhất.

Do đó, trường hợp người cao tuổi khi chết được hỗ trợ mai táng phí theo chính sách trợ giúp xã hội, đồng thời cũng thuộc diện đối tượng hưởng trợ cấp một lần theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg ngày 14/10/2015 của Thủ tướng Chính phủ thì được xem xét giải quyết mức phí mai táng cao hơn theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg nêu trên (bằng 10 mức lương cơ sở tại thời điểm chết).

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này