Ông Trần Văn Đoàn nhập ngũ tháng 9/1982. Tháng 12/1985, xuất ngũ, về cơ quan cũ làm việc. Tháng 11/1998, ông nghỉ việc hưởng chế độ theo Quyết định 176-HĐBT.

Ông La Văn Thanh (lavanthanhk48edu@...) hỏi: Người dân tộc thiểu số đã được cấp thẻ BHYT, nơi khám, chữa bệnh ban đầu theo địa phương sinh sống. Vậy, khi đi học đại học tại tỉnh khác, khám chữa bệnh ở nơi đang học thì sẽ được hưởng BHYT như thế nào?

Ông Nguyễn Văn Sơn Châu (sonchau077@...) đang làm việc tại Công ty TNHH một thành viên do nhà nước làm chủ sở hữu. Hiện nay, Công ty tiếp tục áp dụng hệ thống thang lương, bảng lương theo Nghị định số205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2005 của Chính phủ.

Tại Khoản 3, Điều 56 Luật BHXH 2014 sửa đổi có quy định, mức lương hưu tính hàng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%.

Bà Nguyễn Thị Thu hỏi: Một công chức Nhà nước đã có hai con với người chồng trước, sau đó ly hôn và kết hôn với chồng mới thì có được sinh thêm con nữa không và trường hợp nào thì vi phạm chính sách Dân số-Kế hoạch hóa gia đình?

Ông nội của ông Lê Đăng Phong (ledangphong79@...) là liệt sĩ, bố ông là thương binh hạng ¾, chết năm 2007 do mắc bệnh hiểm nghèo. Ông Phong hỏi, hiện gia đình ông thờ cúng liệt sĩ thì có được hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà không?Bố ông đã chết thì có được hưởng chế độ, chính sách gì không?

Bà Hà Anh Vũ đang làm việc tại 1 cơ quan nhà nước theo chế độ hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế, hưởng lương bậc 4/9 hệ số 3,33, tham gia BHXH liên tục.

Bà Nguyễn Diệu Hương hỏi: Có quy định nào về thời gian và khoảng cách bắt buộc giữa các lần sinh con không?

Theo Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội, việc hạ dần độ tuổi của người cao tuổi được hưởng trợ cấp là mục tiêu chung trong chính sách an sinh xã hội, tuy nhiên, tại thời điểm hiện nay khả năng nguồn lực ngân sách Nhà nước chưa thể thực hiện được, khi điều kiện cho phép, Bộ sẽ đề xuất với Chính phủ, Quốc hội về vấn đề này.

Ông Chung Quốc Kiều (chungdrb@...) ký hợp đồng không xác định thời hạn với 1 công ty 100% vốn nước ngoài, lương 15 triệu đồng/tháng, chia ra lương cơ bản 8 triệu đồng và 3 khoản phụ cấp gồm: Phụ cấp chức vụ giám đốc nhân sự 5 triệu đồng; Phụ cấp trách nhiệm 1,5 triệu đồng; Phụ cấp tiền điện thoại phục vụ công tác điều hành 0,5 triệu đồng.

Bà Nguyễn Phương Nguyên đăng ký khám, chữa bệnh tại Trung tâm Y tế xã. Khi khám, bà được bác sĩ viết giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng lương BHXH 3 ngày.

Khi Luật BHXH năm 2014 có hiệu lực thi hành thì những người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn đã hết tuổi lao động có thời gian đóng BHXH từ đủ 18 năm đến dưới 20 năm sẽ được đóng một lần cho những năm còn thiếu để được hưởng lương hưu ngay khi hết tuổi lao động.

Cử tri các tỉnh Hải Dương, Thanh Hóa, TP. Hà Nội đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh lương hưu đối với những giáo viên mầm non có lương hưu thấp hơn mức lương cơ sở để bảo đảm cuộc sống.

BHXH Việt Nam vừa có hướng dẫn thực hiện chế độ BHXH theo Nghị định 26/2015/NĐ-CP về chế độ, chính sách đối với cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm giữ các chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của ĐCSVN, Nhà nước, tổ chức chính trị-xã hội.

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời cử tri các tỉnh Hà Tĩnh, Nam Định, Quảng Ninh, Tiền Giang, TP Hồ Chí Minh một số nội dung về việc tăng mức lương tối thiểu, sửa đổi tiền lương đối với viên chức quản lý của doanh nghiệp hoạt động công ích, việc khắc phục chênh lệch tiền lương giữa lao động trong nước và nước ngoài...

Tại Khoản 4 Điều 139 Luật BHXH quy định, người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 1/1/1995 nếu chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng BHXH.

Công ty của bà Nguyễn Thị Thanh Thảo (thao.nguyenthithanh@...) ký hợp đồng lao động theo mùa vụ với một nhân viên từ ngày 20/12/2014 đến ngày 15/10/2015. Ngày 1/7/2015, công ty ký phụ lục gia hạn hợp đồng đến ngày 31/12/2016. Bà Thảo hỏi, công ty giao kết và gia hạn hợp đồng như vậy có đúng quy định không?

Theo ý kiến của cử tri tỉnh Tây Ninh, những trường hợp đã nghỉ hưu và đã hưởng chế độ BHXH nhưng còn sức lao động, khi ký hợp đồng lao động vẫn phải nộp phí BHXH nữa là chưa hợp lý.

Em trai bà Lê Thị Đẩu trúng tuyển trường Cao đẳng y tế Bình Định, có thông báo trên mạng ngày 25/8/2015, gia đình nhận được giấy báo vào ngày 30/8/2015 và lịch nhập học là ngày 10/9/2015. Do giấy báo nhập ngũ lại gửi về trước ngày 30/8/2015 nên gia đình bà Đẩu đã đồng ý để em trai bà nhập ngũ ngày 6/9/2015.

Ông Lê Viết Sử là bệnh binh hạng 2/3, mất sức lao động 65%. Tháng 2/2015, theo kết quả giám định y khoa, tỷ lệ tổn thương cơ thể của ông do bệnh tiểu đường tuyp 2 là 35% và bệnh binh 65%, kết luận tổng hợp tỷ lệ tổn thương cơ thể là 77%. Vậy, việc xác định tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của ông Sử có đúng không?

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này