TIẾP NHẬN, TRẢ LỜI PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ CỦA NGƯỜI DÂN TIẾP NHẬN, TRẢ LỜI PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ CỦA NGƯỜI DÂN

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Cán bộ hưu trí chết người thân mất sức lao động có được hưởng trợ cấp?
Câu hỏi: Bố tôi là ông Nguyễn Văn Chương là Chủ tịch UBMTTQ xã EaHu đã nghỉ hưu từ năm 2004, năm 2016 bố tôi mất. Trước khi chết bố tôi và mẹ tôi(vợ ông Nguyễn Văn Chương) ở chung một nhà, hiện nay mẹ tôi đã già yếu 70 tuổi. không có sức lao động, không có nguồn nuôi dưỡng. Vậy mẹ tôi có được hưởng trợ cấp gì không? 
Người gửi: Nguyễn Thị Chuýnh Thư điện tử: chieahu@gmail.com
Địa chỉ: Thôn 2 xã EaHu Số điện thoại:
Lĩnh vực: Bảo hiểm xã hội Ngày gửi: 04/08/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Sở Lao động, Thương binh và Xã hội
Ngày trả lời: 21/08/2017
Trả lời:

- Tại Khoản 5, Điều 5, Chương 2 của Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội, quy định đối tượng thuộc diện hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng:

“5. Người cao tuổi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng;

b) Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc diện quy định tại Điểm a Khoản này mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng;

c) Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng, không có điều kiện sống ở cộng đồng, đủ điều kiện tiếp nhận vào cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội nhưng có người nhận chăm sóc tại cộng đồng”.

Trường hợp, mẹ của bà Nguyễn Thị Chuýnh thuộc quy định trên thì được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng, đề nghị Bà liên hệ với UBND xã Ea Hu để được xem xét, hướng dẫn giải quyết.

 

Bá Lục

Lượt xem: 298
Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này