Được đổi lại bằng lái xe cho khớp với CMND (25/09/2017, 09:02)

Khi làm hồ sơ thi lấy giấy phép lái xe, chứng minh nhân dân của ông Ngô Phú Gia Huy không có ngày tháng sinh, chỉ có năm sinh (1988). Khi nhận được giấy phép lái xe (PET) thì có ghi ngày tháng năm sinh của ông là 1/1/1988.

Sau đó, ông Huy bị mất chứng minh nhân dân (CMND) nên đi làm lại và CMND mới ghi ngày tháng năm sinh là 5/7/1988. Hiện giấy phép lái xe và CMND của ông thông tin không trùng khớp. Ông Phú hỏi, ông có phải đi đổi lại giấy phép lái xe theo CMND không, nếu để vậy sử dụng có vi phạm không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Khoản 4, Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe có quy định: "Trường hợp năm sinh, họ, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với CMND hoặc Thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong Giấy CMND hoặc Thẻ căn cước công dân".

Vì vậy, trường hợp công dân được cấp lại Giấy CMND có ngày tháng năm sinh sai lệch với giấy phép lái xe, thì làm thủ tục đổi giấy phép lái mới phù hợp với thông tin ghi trong Giấy CMND, để thuận lợi trong làm ăn, sinh sống.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

 

Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO14001 

Chứng nhận ISO13485  vienxaydung.edu.vn  
vienxaydung.com.vn 

iso-cert.vn Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001

 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này