Làm kế toán xã có được tính hưởng BHXH? (27/06/2017, 08:23)

Người lao động có thời gian công tác gián đoạn hoặc đã nghỉ việc trước ngày 1/1/1995 thì việc xác định thời gian công tác để tính hưởng BHXH được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995.

Bà Phan Thị Cỏn (tỉnh Đắk Lắk) làm kế toán tín dụng tại xã Xuân Lâm, huyện Nam Đàn, tỉnh Nghệ An từ tháng 8/1968 đến tháng 12/1991 (24 năm liên tục), làm việc không có lương, kiêm nhiệm công việc trả tiền thương binh, xã hội 10 năm (từ năm 1973 đến năm 1983), làm trong Ban chấp hành phụ nữ xã từ tháng 7/1970 đến tháng 12/1991, là đại biểu HĐND xã 3 khóa liên tiếp từ năm 1976 đến năm 1991. Khi nghỉ việc, không vi phạm kỷ luật, được khen thưởng Huy chương kháng chiến hạng Nhất. 

Bà Cỏn hỏi, với thời gian công tác như trên bà có được hưởng chế độ hưu trí theo quy định tại Nghị định số 115/2015/NĐ-CP không? Nếu được thì làm ở đâu và như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ thì: “Người lao động có thời gian công tác gián đoạn hoặc đã nghỉ việc trước ngày 1/1/1995 thì việc xác định thời gian công tác để tính hưởng BHXH được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1/1/1995 để hưởng BHXH…”.

Đối chiếu quy định tại Khoản 15 Thông tư số 13/NV ngày 4/9/1972 của Bộ Nội vụ (nay là Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội) thì thời gian giữ chức danh kế toán tín dụng xã, ban chấp hành phụ nữ xã và Đại biểu Hội đồng nhân dân xã không được tính là thời gian công tác để hưởng BHXH.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

 

Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO14001 

Chứng nhận ISO13485  vienxaydung.edu.vn  
vienxaydung.com.vn 

iso-cert.vn Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001

 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này