Điều kiện nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau dài ngày (10/11/2016, 09:04)

 

Bà Trần Thị Thu Hiền bị bệnh ung thư, đã điều trị từ năm 2011. Nay sức khoẻ của bà Hiền không được tốt nên bà muốn xin nghỉ dài ngày để theo dõi, điều trị bệnh.

Bà Hiền hỏi, bà có thể làm đơn xin nghỉ dài ngày, công chứng bản sao giấy ra viện từ năm 2011 để nghỉ theo chế độ đối với trường hợp mắc bệnh hiểm nghèo không? Bà làm đơn đề nghị lên cấp trên có đúng quy định không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Điều 100 Luật BHXH quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau là bản chính hoặc bản sao Giấy ra viện đối với người lao động điều trị nội trú; Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với người lao động điều trị ngoại trú.

Theo quy định nêu trên, bà Hiền chỉ được hưởng chế độ BHXH về ốm đau do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành khi đang điều trị bệnh và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc bà đang điều trị nội trú hoặc ngoại trú.

Để được xem xét, giải quyết, đề nghị bà nộp hồ sơ cho đơn vị sử dụng lao động nơi bà đang làm việc (đóng BHXH) để gửi cơ quan BHXH.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này