Công nhân viên chức có được hưởng BHYT theo đối tượng hộ nghèo? (03/11/2014, 09:48)
Gia đình bà Thắng đã đề nghị địa phương cấp cho thẻ  BHYT đối với hộ nghèo, nhưng không được chấp nhận vì lý do chồng bà là công nhân viên chức. Bà Thắng hỏi, địa phương trả lời như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời bà Thắng như sau;


Việc xác định hộ gia đình nghèo được thực hiện theo quy định tại Thông tư số 21/2012/TT-BLĐTBXH ngày 5/9/2012 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn quy trình điều tra, rà soát hộ nghèo, hộ cận nghèo hàng năm và Thông tư số 24/2014/TT-BLĐTBXH ngày 6/9/2014 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội sửa đổi bổ sung một số điều của Thông tư số 21/2012/TT-BLĐTBXH.
 
Để có cơ sở xác định hộ nghèo, bà Thắng cần có giấy đề nghị (có xác nhận của Trưởng thôn) gửi UBND cấp xã tiếp nhận, xử lý theo quy định tại Khoản 6, Điều 1 Thông tư số 24/2014/TT-BLĐTBXH sửa đổi Điều 6 Thông tư số 21/2012/TT-BLĐTBXH.

Căn cứ Khoản 2, Điều 13; Khoản 2, Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế; Khoản 5, Điều 2, Thông tư liên tịch số 09/2009/TTLT-BYT-BTC ngày 14/8/2009 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT và Khoản 2, Điều 2 Quyết định số 1071/QĐ-BHXH ngày 1/9/2009 của BHXH Việt Nam ban hành mã số ghi trên thẻ BHYT: Trường hợp gia đình bà Nguyễn Thắng được phê duyệt là hộ gia đình nghèo thì chồng bà Nguyễn Thắng thuộc đối tượng phải đóng BHYT theo đối tượng công nhân viên chức, nhưng được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng người thuộc gia đình hộ nghèo.

Do vậy, chồng bà Thắng cần mang thẻ BHYT còn giá trị sử dụng, sổ hộ khẩu của gia đình và quyết định phê duyệt hộ nghèo đến cơ quan BHXH nơi cơ quan chồng bà đóng BHYT để được đổi lại thẻ BHYT theo mã quyền lợi của hộ nghèo theo quy định.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này