Trường hợp nào con của người có công được miễn học phí? (08/12/2014, 14:37)
Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Căn cứ Điều 32, Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 thì bố của sinh viên Nguyễn Thị Ngọc Hiền là đối tượng người có công với cách mạng. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1, Điều 4 Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/5/2014 của liên bộ: Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn một số điều của Nghị định số74/2013/NĐ-CP chỉ quy định các đối tượng người có công cụ thể như sau mới được hưởng chế độ miễn giảm học phí:

- Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân; Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; Bệnh binh.

- Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 1 tháng 1 năm 1945 đến trước ngày khởi nghĩa tháng 8 năm 1945; con của Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân; con của Anh hùng Lao động trong kháng chiến; con của liệt sỹ; con của Thương binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Căn cứ vào quy định trên thì sinh viên Hiền không nằm trong đối tượng được hưởng chế độ miễn, giảm học phí.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này