Học sinh tiểu học có được hỗ trợ chi phí học tập? (15/12/2014, 09:46)
Ông Vân hỏi, học sinh tiểu học có được hỗ trợ chi phí học tập hay không? Nếu có thì phương thức hỗ trợ như thế nào? Cơ quan nào chi trả?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Tại khoản 2 Điều 2 của Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/5/2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn một số điều của Nghị định số 74/2013/NĐ-CP ngày 15/7/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ đã quy định đối tượng áp dụng là học sinh phổ thông (bao gồm cả học sinh tiểu học) và tại Điều 6 của Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH đã quy định đối tượng hỗ trợ chi phí học tập bao gồm học sinh phổ thông.

Do vậy đối tượng hỗ trợ chi phí học tập sẽ bao gồm cả học sinh tiểu học. Tuy nhiên, khi ban hành Thông tư đã thiếu hướng dẫn về cơ quan chi trả. Hiện nay, Bộ Giáo dục và Đào tạo đang phối hợp với Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội để thực hiện sửa đổi, bổ sung Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH nhằm khắc phục những bất cập như trên.

Về trách nhiệm chi trả tiền hỗ trợ chi phí học tập cho học sinh tiểu học là của Phòng Giáo dục và Đào tạo hoặc uỷ quyền cho cơ sở giáo dục chi trả.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này