Chế độ tuất trường hợp đã nghỉ việc và nhận sổ BHXH (13/07/2015, 09:23)
Nay, chồng bà Trang bị tai nạn, chết. Bà đã rút sổ BHXH của chồng về. Bà Trang muốn biết, trong trường hợp này thì gia đình bà có được hưởng trợ cấp mai táng và trợ cấp tuất một lần không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bà Trang như sau:


Theo nội dung trình bày, chồng bà có thời gian tham gia BHXH bắt buộc từ năm 2004 đến năm 2013 là 8 năm 11 tháng. Nay chồng bà đã chết, nếu thời gian đóng BHXH nêu trên chưa được giải quyết hưởng trợ cấp BHXH một lần thì thân nhân được xem xét giải quyết trợ cấp mai táng và trợ cấp tuất một lần theo quy định tại Điều 63 và Điều 66 Luật BHXH. Đề nghị bà Trang liên hệ với cơ quan BHXH nơi bà cư trú để được xem xét, hướng dẫn cụ thể.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này