Có bắt buộc nộp sổ KCB khi thanh toán chế độ ốm đau? (29/09/2015, 08:41)
Sau thời gian nghỉ, bà Nguyên đến cơ quan nộp lại giấy chứng nhận này thì cán bộ phụ trách BHXH của cơ quan yêu cầu bà phải nộp lại sổ khám, chữa bệnh, nhưng bà đã làm mất. Cán bộ phụ trách BHXH của cơ quan thông báo, không thanh toán được chế độ nghỉ ốm theo giấy chứng nhận trên.

Bà Nguyên hỏi, trường hợp của bà có bắt buộc phải trình sổ khám, chữa bệnh không?

BHXH Việt Nam trả lời bà Nguyên như sau:

Tại Điều 112 Luật BHXH quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau bao gồm: Sổ BHXH, Giấy xác nhận nghỉ ốm đối với người lao động điều trị ngoại trú, Danh sách người lao động nghỉ ốm do đơn vị sử dụng lao động lập.

Đối chiếu với quy định trên với nội dung đơn bà trình bày thì bà đã có Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH làm căn cứ để giải quyết chế độ ốm đau nên bà không phải trình sổ khám, chữa bệnh.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này