Căn cứ xác định mức trợ cấp tuất thân nhân liệt sĩ (17/02/2016, 08:58)

Bà ngoại của ông Trần Quốc Sắc là vợ liệt sĩ. Năm 1982, khi con gái lấy chồng, bà ngoại của ông Sắc ở một mình. Từ năm 1994, bà ông được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ hộ độc thân mức 1.983.000đ.

Đến tháng 10/2015, bà ông bị cắt chế độ trợ cấp đối với thân nhân liệt sĩ hộ độc thân, chuyển sang hưởng trợ cấp đối với thân nhân liệt sĩ và mức trợ cấp bị giảm xuống còn 1.300.000đ. Ông Sắc hỏi, việc giảm trừ đối với trường hợp của bà ngoại ông như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời ông Sắc như sau:

Theo quy định tại Khoản 5, Điều 4, Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng thì người sống cô đơn không nơi nương tựa là người sống độc thân, không có hoặc không còn thân nhân.

Theo nội dung đơn, bà ngoại của ông Sắc còn một người con gái, do đó không thuộc diện người sống cô đơn không nơi nương tựa theo quy định nêu trên.

Theo Chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này