Thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên (29/12/2017, 09:10)

Ông Huỳnh Đức giảng dạy tại trường THPT và đóng BHXH liên tục từ năm 1990 đến năm 2001 thì xin nghỉ việc, hưởng chế độ BHXH 1 lần. Năm 2004, ông Đức xin trở lại giảng dạy và đóng BHXH liên tục cho đến nay. Ông Đức hỏi, khi tính phụ cấp thâm niên nhà giáo, ông có được cộng khoảng thời gian từ năm 1990 đến 2001 không?

Về vấn đề này, luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Huỳnh Đức như sau:

Điểm a, Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo được xác định bằng tổng các thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng BHXH bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập.

Trường hợp ông Huỳnh Đức có thời gian giảng dạy tại trường THPT công lập và tham gia đóng BHXH liên tục từ năm 1990 đến năm 2001 thì xin nghỉ việc và đã hưởng chế độ BHXH 1 lần.

Đến 2004 ông Đức tiếp tục trở lại giảng dạy tại trường THPT công lập và đóng BHXH liên tục cho đến nay (2017).

Do thời gian giảng dạy, giáo dục tại cơ sở giáo dục công lập có tham gia đóng BHXH từ năm 1990 đến năm 2001, ông Đức đã nhận chế độ BHXH một lần, nên thời gian đó không được cộng gộp vào thời gian giảng dạy, giáo dục sau này để tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo của ông Đức được tính từ năm 2004 cho đến nay.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này