Trường hợp nào được hưởng thêm trợ cấp tuất nuôi dưỡng? (05/03/2019, 08:16)

Bác của ông Nguyễn Viết Đường là bà Phạm Thị Đầng, 81 tuổi, có chồng là liệt sĩ, không có con, ở một mình, cuộc sống khó khăn. Bà Đầng bị tai biến mạch máu não và bệnh tim, nằm tại chỗ từ 2 năm nay.

Bà Đầng phải có người chăm sóc sinh hoạt cá nhân, với chi phí trông coi, tiền ăn của hai người và tiền thuốc... khoảng 6.000.000 đồng/tháng. Tuy nhiên hiện bà chỉ có khoản trợ cấp 2.700.000 đồng/tháng.

Ông Đường hỏi, bà Đầng có được hỗ trợ chế độ người tàn tật hay người chăm sóc không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm đ, Khoản 6, Điều 20 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ thì vợ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng, nếu sống cô đơn không nơi nương tựa được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng bằng 0,8 lần mức chuẩn (mức chuẩn hiện nay là 1.515.000 đồng).

Theo quy định tại Khoản 5, Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP, người sống cô đơn không nơi nương tựa là người sống độc thân, không có hoặc không còn thân nhân.

Đề nghị ông đối chiếu quy định nêu trên, nếu đủ điều kiện thì liên hệ với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Thái Bình để được xem xét, hướng dẫn theo thẩm quyền.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này