Ông Nguyễn Phấn Khởi là công chức UBND huyện, đảng ủy viên cơ quan, Chính trị viên phó Ban Chỉ huy quân sự cơ quan. Ông Khởi hỏi, ông có được hưởng đồng thời phụ cấp Đảng ủy viên và phụ cấp Chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự cơ quan không?

Ông Lê Minh Hiếu hỏi, công ty tôi muốn thuê 1 người lao động làm công việc kế toán trong thời gian 6 năm bằng hợp đồng cộng tác viên có được hay không?

Căn cứ xác định đối tượng hưởng BHYT cựu chiến binh

Ông Đào Nhị Phiên nhập ngũ tháng 6/1977, xuất ngũ tháng 12/1980. Năm 1985, ông đi dạy học. Tháng 10/2017, ông nghỉ hưu, mã BHYT của ông ký hiệu HT3. Ông Phiên tham gia hội Cựu chiến binh từ năm 1996 đến nay. Ông hỏi, ông có được chuyển sang BHYT hưởng mức 100% chi phí không?

Chú của ông Nguyễn Thế Lợi mắc bệnh thần kinh bẩm sinh, không vợ, không con. Ông Lợi là người nuôi dưỡng chú 35 năm qua. Trước khi chú ông chết, chính quyền địa phương và bà con khu phố đã lập di chúc cho ông được thừa kế thửa đất 275 m2 đất ở của chú ông để lại, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên chú ông.

Bà Hồ Thị Hoa được nâng ngạch lên chuyên viên chính bậc 1 hệ số 4,4 từ ngày 1/1/2017. Theo bà hiểu, đến ngày 31/12/2019 bà đủ 3 năm giữ bậc 1, được xét nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/1/2020.

Các thiết bị máy tính không có tính năng chính về an toàn thông tin mạng thì không thuộc đối tượng điều chỉnh của Thông tư 13/2018/TT-BTTTT và không yêu cầu Giấy phép nhập khẩu sản phẩm an toàn thông tin mạng khi thực hiện nhập khẩu.

Khoản 17, Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thuộc nhóm ngân sách Nhà nước đóng BHYT là hoàn toàn phù hợp với các văn bản quy phạm pháp luật về BHYT.

Mẹ của ông Đỗ Xuân Chính đứng tên chủ sử dụng 1 thửa đất sau khi kết hôn. Nay mẹ của ông muốn chuyển mục đích sử dụng 160m2 đất vườn sang đất ở, có làm đơn xin miễn, giảm tiền sử dụng đất, do bố của ông là thương binh hạng 4/4 chưa được hưởng chế độ miễn, giảm tiền sử dụng đất lần nào.

Bà Nguyễn Thúy Hà hỏi, trường hợp sinh viên trường cao đẳng (công lập), là người dân tộc thiểu số thuộc hộ cận nghèo (có tên trong hộ khẩu của bác ruột) nhưng bố đẻ và mẹ đẻ là cán bộ của huyện, hộ khẩu của bố đẻ và mẹ đẻ không thuộc hộ nghèo thì có được miễn học phí không?

Thời gian qua, BHXH Việt Nam nhận được một số văn bản đề nghị xem xét việc chuyển đổi mã hưởng BHYT theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT.

Để được hưởng lương hưu khi nghỉ việc, người lao động cần có đơn đề nghị người đứng đầu đơn vị sự nghiệp tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động sau độ tuổi nghỉ hưu cho đến khi đóng BHXH đủ 20 năm. Nếu có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thoả thuận với người lao động cao tuổi nếu có đủ sức khỏe kéo dài thời hạn hợp đồng lao động.

Ông Đặng Duy Lợi khi làm lại Giấy chứng minh nhân dân thì bị sai số. Ông Lợi hỏi, hiện ông đi đổi lại giấy phép lái xe hạng C thì phải làm như thế nào?

Bà Quỳnh Ngân công tác trong lực lượng Công an nhân dân được 3 năm 6 tháng, sinh non ở tuần thai thứ 29, hiện đã nghỉ hết chế độ thai sản nhưng con của bà vẫn ốm và chỉ nặng 4,5kg. Bà Ngân hỏi, bà có được nghỉ thêm không?

Theo quy định, nhà thầu được đánh giá độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với chủ đầu tư, bên mời thầu khi không cùng thuộc một cơ quan hoặc tổ chức trực tiếp quản lý đối với đơn vị sự nghiệp.

Căn cứ Thông tư số 08/2018/TT-BXD ngày 5/10/2018 của Bộ Xây dựng thì chuyên ngành điện thuộc chuyên môn đào tạo phù hợp để cấp chứng chỉ hành nghề giám sát công tác lắp đặt thiết bị vào công trình.

Em gái của ông Nguyễn Mạnh Hùng nghỉ việc tháng 4, 5, 6/2017, sau đó làm hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp và đã lĩnh trợ cấp các tháng 7, 8, 9/2017. Tuy nhiên, từ tháng 7/2017 em gái ông tìm đã được việc làm mới nhưng không thông báo cho trung tâm dịch vụ việc làm.

Ông Vũ Văn Phát tham gia quân đội tháng 6/1974, xuất ngũ tháng 10/1975. Sau đó ông đi học, đi làm viên chức và nghỉ hưu năm 2015. Ông sinh hoạt hội cựu chiến binh tại nơi làm việc, khi nghỉ hưu thì chuyển sinh hoạt về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.

Trường hợp hành vi khai thác khoáng sản trái phép có dấu hiệu cấu thành tội phạm sẽ được xử lý hình sự theo quy định tại Điều 227 Bộ luật Hình sự.

Ông Đinh Xuân Hồng sinh năm 1940, là thương binh, có 11 năm tham gia chiến trường. Năm 1978, ông làm Chứng minh nhân dân (CMND) nhưng trong CMND ghi năm sinh của ông là 1945.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này