Ông Hoàng Anh hỏi, Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định chế độ ưu đãi khám, chữa bệnh cho cựu thanh niên xung phong chống Pháp không? Từ trước đến nay ông chỉ được mua thẻ BHYT theo hộ gia đình, vậy ông cần làm gì để được hưởng chế độ này?

Ông Trần Duy Tùng là giáo viên THCS hạng II. Tháng 9/2016, ông có quyết định chuyển từ mã ngạch 15a201 sang mã ngạch V.07.04.11. Tháng 5/2018, ông nộp hồ sơ thi lên giáo viên THCS hạng I và bị trả lại do thiếu chứng chỉ tiếng Anh bậc 3 (B1).

Bà Trần Thị Ngọc Nhung đề nghị cơ quan chức năng giải đáp vướng mắc trong tính hưởng phụ cấp ưu đãi nghề đối với viên chức ngành bảo vệ thực vật và khuyến nông tại Trung tâm Dịch vụ nông nghiệp huyện.

Ông Dương Quý Ngọc hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Khi người lao động bị mất việc làm do người sử dụng lao động thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế, thì ngoài khoản trợ cấp mất việc làm theo quy định tại Điều 49 Bộ luật Lao động, người lao động còn được hưởng trợ cấp thất nghiệp, nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 49 Luật Việc làm.

Ông Phạm Bình Minh được tuyển dụng làm giáo viên từ năm 2000. Đến năm 2008, ông Minh chuyển công tác sang đơn vị sự nghiệp công lập trực thuộc Sở A, có quyết định của Sở Nội vụ, mọi chế độ quyền lợi đều được đảm bảo. Hiện tại ông là viên chức, tuy nhiên ông chưa ký kết hợp đồng làm việc nào với đơn vị.

Bác của ông Nguyễn Viết Đường là bà Phạm Thị Đầng, 81 tuổi, có chồng là liệt sĩ, không có con, ở một mình, cuộc sống khó khăn. Bà Đầng bị tai biến mạch máu não và bệnh tim, nằm tại chỗ từ 2 năm nay.

Để bảo đảm quyền lợi cho người tham gia khi đi khám bệnh, chữa bệnh, Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã có phần mềm hỗ trợ và hướng dẫn cho các cơ sở khám, chữa bệnh tra cứu giá trị của cả thẻ BHYT có mã số BHXH và thẻ BHYT cũ trong trường hợp người tham gia BHXH xuất trình 1 trong 2 thẻ BHYT còn giá trị.

Trường hợp người gửi tiền mất đột ngột, người thừa kế nghi ngờ mình thuộc đối tượng được chi trả bảo hiểm thì có thể trực tiếp đến tra cứu danh sách người được trả tiền bảo hiểm được niêm yết công khai tại địa điểm Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam đã thông báo, hoặc liên hệ với Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam để xác minh.

Bố của bà Trịnh Thị Hoạt năm nay ngoài 70 tuổi, là thương binh, hiện hưởng chế độ nghỉ mất sức 1.900.000 đồng/tháng. Chồng của bà Hoạt có lương hưu và vừa qua đời. Bà Hoạt hỏi, bố của bà có thuộc diện được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng của chồng bà không?

Bà Nguyễn Thị Phương Đông (Bắc Giang) hỏi, tổ chức nào phải tham gia bảo hiểm tiền gửi? Làm thế nào để nhận biết một tổ chức tín dụng đã tham gia bảo hiểm tiền gửi?

Cơ quan của bà Lê Thị Loan có cán bộ làm công tác trắc địa, địa hình đồi núi cao, biên giới và hải đảo ngoài 50 tuổi, có nguyện vọng được nghỉ hưu trước tuổi. Bà Loan hỏi, cán bộ này đã đóng BHXH được hơn 30 năm thì cần có những giấy tờ gì để hoàn thiện thủ tục nghỉ hưu theo chế độ?

Cá nhân được cử tham gia đào tạo bồi dưỡng ngắn hạn dưới 1 năm, chấp hành tốt quy định của cơ sở đào tạo, bồi dưỡng thì thời gian học tập được tính vào thời gian công tác tại cơ quan, tổ chức, đơn vị để được bình xét danh hiệu Lao động tiên tiến, Chiến sĩ tiên tiến.

Ông Phùng Văn Tráng là giáo viên tin học cấp tiểu học, mã ngạch: V.07.03.07. Từ ngày 1/1/2014 đến ngày 31/5/2014 giảng dạy theo hợp đồng vụ việc, được hưởng 100% lương theo mã ngạch 15a.203, hưởng lương từ nguồn kinh phí sự nghiệp giáo dục, bảng lương hợp đồng vụ việc.

Ông Phạm Văn Hỡi có thẻ BHYT cấp theo đối tượng hưởng chế độ hưu trí. Trước khi nghỉ hưu, ông có thời gian từ tháng 8/1980 đến tháng 8/1982 là công an được cử làm chuyên gia giúp bạn Lào, Campuchia; được Chính phủ tặng Huy hiệu vì nghĩa vụ quốc tế.

Bà Đỗ Thị Hồng (Đắk Lắk) hỏi: Cơ sở mầm non thuộc nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục do một cá nhân làm chủ có được hưởng ưu đãi thuế không? Nếu nộp thuế thì phải nộp các khoản nào?

Trường hợp chủ sở hữu công ty là cá nhân chết thì người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật là chủ sở hữu hoặc thành viên của công ty. Công ty phải tổ chức hoạt động theo loại hình doanh nghiệp tương ứng và đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

Ông Lại Thái Mạnh hiện đang giữ chức danh giáo viên THCS hạng III. Năm 2016, ông thuộc diện quy hoạch, được cử đi học nâng cao trình độ. Nay ông Mạnh đã tốt nghiệp, có bằng thạc sĩ và chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm dành cho giảng viên giảng dạy trong các trường đại học, cao đẳng; có chứng chỉ tiếng Anh B2.

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này