Trường hợp thôi hưởng phụ cấp công vụ (16/10/2017, 09:12)

Ông Dương Văn Giới là công chức, giữ vị trí Trưởng phòng Phòng Văn hóa và thông tin, được hưởng phụ cấp công vụ. Sau đó ông được luân chuyển giữ chức vụ Giám đốc Trung tâm Văn hóa Thể thao, và dừng hưởng phụ cấp công vụ. Ông Giới hỏi, việc cắt phụ cấp công vụ đối với ông có đúng quy định không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Dương Văn Giới như sau:

Điểm b Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 34/2012/NĐ-CP ngày 15/4/2012 của Chính phủ quy định đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp công vụ gồm: Công chức theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức và các Điều 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10 và 12 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 của Chính phủ quy định những người là công chức; không bao gồm công chức quy định tại Điều 11 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP.

Khoản 4, Điều 11 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP quy định, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập được ngân sách nhà nước cấp kinh phí hoạt động thuộc Tổng cục, Cục và tương đương trực thuộc Bộ, cơ quan ngang Bộ; tỉnh ủy, thành ủy; UBND cấp tỉnh; tổ chức chính trị-xã hội cấp tỉnh; huyện ủy, quận ủy, thị ủy, thành ủy thuộc tỉnh ủy; cơ quan chuyên môn thuộc UBND cấp tỉnh, cơ quan chuyên môn thuộc UBND cấp huyện là công chức.

Trường hợp ông Dương Văn Giới là công chức Phòng Văn hóa và thông tin, được luân chuyển giữ chức vụ Giám đốc Trung tâm Văn hóa Thể thao huyện. Theo Khoản 4 Điều 11 Nghị định 06/2010/NĐ-CP ông Giới được xác định là công chức đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

Căn cứ Điểm b, Khoản 1, Điều 2 Nghị định số 34/2012/NĐ-CP, công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý đơn vị sự nghiệp công lập không thuộc đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp công vụ. Ông Giới sẽ thôi hưởng phụ cấp công vụ từ tháng tiếp theo sau khi thôi làm việc tại Phòng Văn hóa và thông tin.

Theo chinhphu.vn

Bình chọn
Khu vực bạn ở như thế nào?
Quảng Cáo
   

​​

...

 

Giấy chứng nhận ISO 9001 Chứng nhận ISO 22000 Chứng nhận ISO14001 

Chứng nhận ISO13485  vienxaydung.edu.vn  
vienxaydung.com.vn 

iso-cert.vn Chứng nhận ISO Chứng nhận ISO 9001

 

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này