Đang hưởng chế độ mất sức có được trợ cấp tuất hằng tháng? (23/02/2019, 15:11)

Bố của bà Trịnh Thị Hoạt năm nay ngoài 70 tuổi, là thương binh, hiện hưởng chế độ nghỉ mất sức 1.900.000 đồng/tháng. Chồng của bà Hoạt có lương hưu và vừa qua đời. Bà Hoạt hỏi, bố của bà có thuộc diện được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng của chồng bà không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo thông tin bà cung cấp, bố của bà đang hưởng chế độ mất sức lao động (không phải trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công) mức hưởng 1.900.000 đồng/tháng (cao hơn mức lương cơ sở), do đó, căn cứ quy định tại Khoản 3, Điều 67 Luật BHXH thì bố của bà không thuộc trường hợp được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng.
Đề nghị bà đối chiếu quy định nêu trên để kê khai giải quyết chế độ tử tuất đối với thân nhân của chồng bà.

Theo chinhphu.vn

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH ĐẮK LẮK

Giấy phép số 99/GP-TTĐT do Cục QL Phát thanh Truyền hình và Thông tin Điện tử cấp ngày 14/05/2010

Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân tỉnh Đắk Lắk

Cơ quan thường trực: Sở Thông tin và Truyền thông - 08 Lý Thái Tổ - Tp Buôn Ma Thuột

Trưởng Ban biên tập: Ông Nguyễn Hoàng Giang - Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông. Fax +84-262-3860008 Email: banbientap@daklak.gov.vn

Ghi rõ nguồn tin "http://daklak.gov.vn" khi phát hành lại các thông tin từ Cổng TTĐT này